“અગ્નવીર યોજના બંધ થવી જોઈએ”: શહીદ કેપ્ટન અંશુમાનની માતાએ કહ્યું, રાહુલ ગાંધીએ આપ્યું વચન

કોંગ્રેસ નેતા રાહુલ ગાંધી મંગળવારે તેમના સંસદીય ક્ષેત્ર રાયબરેલી પહોંચ્યા હતા, જ્યાં તેઓ શહીદ કેપ્ટન અંશુમાન સિંહના પિતા રવિ પ્રતાપ સિંહ અને તેમની માતા મંજુ સિંહને મળ્યા હતા. રાહુલ ગાંધીને મળ્યા બાદ શહીદ કેપ્ટનની માતા મંજુ સિંહે કહ્યું, “અગ્નવીર સ્કીમ ખોટી છે. તેને રોકવી જોઈએ.” મંજુ સિંહના નિવેદન પર લોકસભામાં વિપક્ષના નેતા રાહુલ ગાંધીએ કહ્યું કે, ચિંતા કરશો નહીં, અમે આ લડાઈ લડતા રહીશું.

તમને જણાવી દઈએ કે તાજેતરમાં રાષ્ટ્રપતિ દ્રૌપદી મુર્મુએ કેપ્ટન અંશુમાન સિંહને મરણોપરાંત કીર્તિ ચક્રથી સન્માનિત કર્યા છે. તેણે પોતાની બહાદુરી દર્શાવી અને ભયાનક જ્વાળાઓ વચ્ચે ઘણા લોકોને બચાવીને પોતાની અદમ્ય હિંમત બતાવી.

કેપ્ટન અંશુમનની પત્નીએ રાહુલ ગાંધીને તેમના પતિ સાથેની પ્રથમ મુલાકાત વિશે વિગતવાર જણાવ્યું. તેણીએ કહ્યું કે તેના પતિએ કહ્યું હતું કે તે છાતીમાં ગોળી મારીને મરી જવા માંગે છે, પરંતુ સામાન્ય મૃત્યુ ઇચ્છતો નથી.

હકીકતમાં, 19 જુલાઈ, 2023 ના રોજ, સિયાચીન ગ્લેશિયરમાં ભારતીય તંબુઓમાં આગ લાગી હતી. આ આગમાં ઘણા લોકો ફસાયા હતા, પરંતુ રેજિમેન્ટલ મેડિકલ ઓફિસર કેપ્ટન અંશુમાન સિંહે ઘણા લોકોને બચાવતા શહીદી વહોરી હતી. અંશુમનના લગ્ન પાંચ મહિના પહેલા જ થયા હતા. તેમની માતા અને પત્નીએ એવોર્ડ મેળવ્યો હતો. અંશુમન યુપીના દેવરિયા જિલ્લાનો રહેવાસી હતો.

તમને જણાવી દઈએ કે રાહુલ ગાંધી શરૂઆતથી જ અગ્નિવીર યોજનાની ટીકા કરતા રહ્યા છે. તેમનું કહેવું છે કે આ યોજના સૈનિકોના હિત પર હુમલો કરવાના ઉદ્દેશ્યથી લાવવામાં આવી છે.

આ પહેલા રાયબરેલી પહોંચીને રાહુલ ગાંધીએ ચુરુવા હનુમાન મંદિરમાં પૂજા અર્ચના કરીને પ્રવાસની શરૂઆત કરી હતી. લોકસભા ચૂંટણી જીત્યા બાદ આ તેમની બીજી મુલાકાત છે. આ પહેલા તેઓ વર્કર્સ કોન્ફરન્સમાં ભાગ લેવા રાયબરેલી પહોંચ્યા હતા.

આ દરમિયાન કેટલાક હિન્દુ સંગઠનોએ પણ રાહુલ ગાંધીની રાયબરેલી મુલાકાતનો વિરોધ કર્યો છે. લોકસભામાં આપેલા તેમના નિવેદન પર નારાજગી વ્યક્ત કરતા અનેક જગ્યાએ પોસ્ટર લગાવવામાં આવ્યા છે.

તમને જણાવી દઈએ કે, રાહુલ ગાંધીએ તાજેતરમાં પૂર્ણ થયેલી લોકસભા ચૂંટણીમાં ભાજપના ઉમેદવાર દિનેશ પ્રતાપ સિંહને 3 લાખ 90 હજાર મતોથી હરાવ્યા હતા. આ બેઠક ગાંધી પરિવારનો ગઢ માનવામાં આવે છે. રાહુલ પહેલા તેની માતા સોનિયા ગાંધી તેનું પ્રતિનિધિત્વ કરતી હતી.

તે જ વર્ષે તે રાજસ્થાનમાંથી રાજ્યસભાના સાંસદ તરીકે ચૂંટાઈ આવી હતી. ઉમેદવારી પત્ર ભરવાના અંતિમ દિવસે પાર્ટીએ રાયબરેલીથી રાહુલની ઉમેદવારી જાહેર કરી હતી. રાયબરેલીની સાથે રાહુલે વાયનાડથી પણ ચૂંટણી લડી હતી અને અહીં પણ તેમણે પોતાના પ્રતિસ્પર્ધીને સારા માર્જિનથી હરાવ્યા હતા. નિયમો અનુસાર, તેમણે એક સીટ છોડવાની હતી, તેથી તેમણે વાયનાડ સીટ છોડીને રાયબરેલીની પસંદગી કરી.

2019 માં, રાહુલ અમેઠીથી ચૂંટણી લડ્યા હતા અને ભાજપના નેતા સ્મૃતિ ઈરાનીના હાથે હારનો સામનો કરવો પડ્યો હતો. રાહુલ વાયનાડથી સંસદ પહોંચ્યા હતા. તે જ સમયે, કોંગ્રેસે આ વખતે અમેઠીથી કિશોરી લાલ શર્માને મેદાનમાં ઉતાર્યા હતા, જેમણે વર્તમાન સાંસદને 1.5 લાખથી વધુ મતોથી હરાવ્યા હતા.