ઉત્તરાખંડમાં ભારે વરસાદે તબાહી મચાવી: અલ્મોડા-રાનીખેતમાં પુલ તૂટ્યો, નૈનીતાલમાં રેડ એલર્ટ

ઉત્તરાખંડમાં કમોસમી વરસાદે તબાહી મચાવી છે. પહાડોથી લઈને મેદાનો સુધી સર્વત્ર તબાહીના દ્રશ્યો જોવા મળી રહ્યા છે. અલ્મોડા-રાનીખેતમાં ભારે વરસાદને કારણે રામનગર-ભત્રુંજખાન મોટર રોડ પર મોહન પાસેનો પુલ તૂટીને નદીમાં પડ્યો હતો. પુલ તૂટી પડવાને કારણે રામનગરથી મોહન રાનીખેત અલ્મોડાને જોડતો મુખ્ય માર્ગ બંધ થઈ ગયો છે. આ પછી અહીં ટ્રાફિક ડાયવર્ટ કરવામાં આવ્યો છે. આ માર્ગ પરથી જતા વાહનો હવે રામનગરથી મોહન અને મોહનથી ચિમતાખાલ થઈને તેમના ગંતવ્ય સ્થાને જશે.

સ્થિતિ પર નજર રાખતા મુખ્યમંત્રી ધામી
રાજ્યના મુખ્યમંત્રી ધામી સ્થિતિ પર નજર રાખી રહ્યા છે. તેમણે હવામાન વિભાગની ચેતવણી બાદ ડિઝાસ્ટર વિભાગ અને ડિઝાસ્ટર કંટ્રોલ રૂમના તમામ અધિકારીઓ અને કર્મચારીઓને એલર્ટ મોડ પર રહેવા આદેશો જારી કર્યા છે. ડિઝાસ્ટર મેનેજમેન્ટ અને ડિઝાસ્ટર કંટ્રોલ રૂમના તમામ અધિકારીઓ અને કર્મચારીઓની રજાઓ રદ કરવામાં આવી છે. આ ઉપરાંત SDRF અને NDRFની ટીમોને પણ એલર્ટ મોડ પર રહેવાનો આદેશ આપવામાં આવ્યો છે.

તમામ નદીઓના જળસ્તરમાં વધારો 
સતત ભારે વરસાદને કારણે રાજ્યની અલકનંદા, મંદાકિની, કાલી, ગંગા સહિતની તમામ નદીઓના જળસ્તર ઝડપથી વધી રહ્યા છે. જ્યારે ઋષિકેશમાં ગંગા નદી ખતરાના નિશાનની નજીક છે, કાલી નદી અને અલકનંદા નદી ખતરાના નિશાનથી ઉપર વહી રહી છે. નદીઓના કિનારે અથવા તેની આસપાસ રહેતા લોકોને સલામત સ્થળે ખસી જવાની અપીલ કરવામાં આવી રહી છે.

નૈનીતાલમાં ભારે વરસાદનું એલર્ટ
ઉત્તરાખંડમાં ભારે વરસાદ પડી રહ્યો છે. નદી-નાળાઓ ઉભરાઈ રહ્યા છે. રાજ્યમાં એલર્ટ જારી કરવામાં આવ્યું છે. આ ઉપરાંત વહીવટીતંત્ર લોકોને નદીઓ અને નાળાઓ પાસે ન જવા સૂચના આપતી જાહેરાતો કરી રહ્યું છે. નદી કિનારે રહેતા લોકોને સલામત સ્થળે મોકલવામાં આવી રહ્યા છે. નૈનીતાલમાં શનિવારે રાત્રે અને રવિવારે ભારે વરસાદની ચેતવણી જારી કરવામાં આવી છે. સામાન્ય લોકોને સાવચેત રહેવા અને નદીઓ અને નાળાઓથી દૂર રહેવા ચેતવણી આપવામાં આવી છે. બિનજરૂરી મુસાફરી ન કરવા પણ અપીલ કરી હતી.

ભારે વરસાદ માટે રેડ એલર્ટ 
હવામાન વિભાગે જિલ્લામાં ભારે વરસાદનું રેડ એલર્ટ જાહેર કર્યું છે. મુશળધાર વરસાદને કારણે નદી-નાળાઓ ઉભરાઈ રહ્યા છે. નદીઓ અને નાળાઓને અડીને આવેલા વિસ્તારોમાં પાણી ભરાઈ ગયા છે. વરિષ્ઠ પોલીસ અધિક્ષક, નૈનીતાલ, પ્રહલાદ નારાયણ મીણાએ જિલ્લાના તમામ પોલીસ સ્ટેશનોને આપત્તિના સાધનો સાથે સતર્ક રહેવા જણાવ્યું છે.

વહીવટીતંત્ર સતર્ક
કોઈપણ અપ્રિય ઘટનાને રોકવા માટે, નૈનીતાલ પોલીસની ટીમો જિલ્લામાં વિવિધ સ્થળોએ લાઉડસ્પીકર દ્વારા લોકોને ચેતવણી આપી રહી છે. તેમજ કાઠગોદામ વિસ્તારના કલસીયા નાળામાં પાણીના સ્તરમાં વધારો થતાં પોલીસ લોકોને એલર્ટ કરી રહી છે. જિલ્લાના તમામ સંવેદનશીલ સ્થળોએ પોલીસ કાર્યરત છે. લોકોને બિનજરૂરી મુસાફરી ટાળવા અને દરિયાકાંઠાના/પાણી ભરાયેલા વિસ્તારોમાં ન જવા માટે અપીલ કરવામાં આવી છે.