કેન્દ્ર માર્ચના પ્રથમ સપ્તાહથી CAA નિયમો લાગુ કરી શકે છે, પોર્ટલ તૈયાર: સૂત્રો

નાગરિકતા સંશોધન કાયદો માર્ચના પ્રથમ સપ્તાહથી અમલમાં આવશે. સરકારી સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર CAAના નિયમો આવતા મહિનાના પહેલા સપ્તાહમાં લાગુ થઈ શકે છે. NDTV સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર, CAAના નિયમો માર્ચના પ્રથમ સપ્તાહમાં અથવા તેના પછીના કોઈપણ દિવસે લાગુ કરવામાં આવશે, નિયમોના અમલીકરણ સાથે, CAA કાયદો અમલમાં આવશે.

સરકારના ઉચ્ચ સ્તરીય સૂત્રોએ NDTVને જણાવ્યું છે કે CAA લાગુ કરવા માટે યોગ્ય પોર્ટલ તૈયાર કરવામાં આવ્યું છે.

અધિકારીઓએ કહ્યું કે નિયમો તૈયાર છે અને ઓનલાઈન પોર્ટલ પણ તૈયાર છે, કારણ કે આખી પ્રક્રિયા ઓનલાઈન હશે. અરજદારોએ તે વર્ષ દર્શાવવું આવશ્યક છે જેમાં તેઓ પ્રવાસ દસ્તાવેજો વિના ભારતમાં પ્રવેશ્યા હતા. અરજદારો પાસેથી કોઈ દસ્તાવેજો પૂછવામાં આવશે નહીં.

CAA કાયદો એટલે કે નાગરિકતા સુધારો અધિનિયમ 2019 એ ત્રણ પડોશી દેશો પાકિસ્તાન, અફઘાનિસ્તાન અને બાંગ્લાદેશના તે લઘુમતીઓને ભારતીય નાગરિકતા આપવાનો માર્ગ ખોલે છે, જેમણે લાંબા સમયથી ભારતમાં આશ્રય લીધો છે.
આ કાયદામાં કોઈપણ ભારતીયની નાગરિકતા છીનવી લેવાની કોઈ જોગવાઈ નથી, પછી ભલે તે તેનો ધર્મ હોય.

અગાઉ, કેન્દ્રીય ગૃહ પ્રધાન અમિત શાહે પણ શનિવારે કહ્યું હતું કે નાગરિકતા સુધારો અધિનિયમ (CAA) લાગુ કરવાના નિયમો આગામી લોકસભા ચૂંટણી પહેલા જારી કરવામાં આવશે અને લાભાર્થીઓને ભારતીય નાગરિકતા પ્રદાન કરવાની પ્રક્રિયા ટૂંક સમયમાં શરૂ થશે.

અમિત શાહે કહ્યું, “CAA એ દેશનો કાયદો છે અને તેનું નોટિફિકેશન ચોક્કસપણે બહાર પાડવામાં આવશે. તે ચૂંટણી પહેલા રિલીઝ થશે. આ અંગે કોઈને કોઈ મૂંઝવણ ન હોવી જોઈએ.તેમણે કહ્યું કે પડોશી દેશોના અત્યાચારિત લઘુમતીઓને ભારતીય નાગરિકતા આપવી એ પણ કોંગ્રેસ નેતૃત્વનું વચન હતું.

ગૃહમંત્રીએ કહ્યું, “જ્યારે ભાગલા થયા ત્યારે હિંદુ, બૌદ્ધ, ખ્રિસ્તી – દરેક ત્યાં ધાર્મિક અત્યાચારનો સામનો કરીને ભારત આવવા માંગતા હતા. તેઓએ (કોંગ્રેસના નેતાઓ) આ લોકોને નાગરિકતા આપવાનું વચન આપ્યું હતું અને કહ્યું હતું કે તમારું બધાનું સ્વાગત છે. પરંતુ (કોંગ્રેસ) નેતાઓએ તેમનું નિવેદન પાછું ખેંચ્યું હતું.

ગૃહમંત્રીએ કહ્યું કે તેઓ સ્પષ્ટ કરવા માંગે છે કે CAA કોઈની નાગરિકતા છીનવી લેવાનો કાયદો નથી. તેમણે કહ્યું, “આપણા મુસ્લિમ ભાઈઓને CAAના મુદ્દે ઉશ્કેરવામાં આવી રહ્યા છે. CAA દ્વારા કોઈની નાગરિકતા છીનવી શકાતી નથી, કારણ કે આ કાયદામાં આવી કોઈ જોગવાઈ નથી. CAA એવા લોકોને નાગરિકતા આપવા માટે બનાવવામાં આવ્યું છે જેઓ બાંગ્લાદેશ અને પાકિસ્તાનથી ધાર્મિક અત્યાચારનો સામનો કરીને આવ્યા છે. આ કાયદાનો કોઈએ વિરોધ ન કરવો જોઈએ.

ડિસેમ્બર 2019 માં સંસદ દ્વારા CAA પસાર કરવામાં આવ્યા પછી અને રાષ્ટ્રપતિ પાસેથી સંમતિ પ્રાપ્ત થયા પછી, દેશના કેટલાક ભાગોમાં મોટા પાયે વિરોધ થયો હતો. ચાર વર્ષથી વધુના વિલંબ પછી, CAAના અમલીકરણ માટે નિયમો બનાવવા જરૂરી છે.

પશ્ચિમ બંગાળમાં છેલ્લી વિધાનસભા ચૂંટણીઓ અને લોકસભાની ચૂંટણીઓમાં વિવાદાસ્પદ CAA લાગુ કરવાનું વચન ભાજપનો મુખ્ય ચૂંટણી મુદ્દો હતો.

CAA હેઠળ, કેન્દ્રની મોદી સરકાર બાંગ્લાદેશ, પાકિસ્તાન અને અફઘાનિસ્તાન – હિન્દુ, શીખ, જૈન, બૌદ્ધ, પારસી અને ખ્રિસ્તીઓ – જેઓ 31 ડિસેમ્બર, 2014 સુધી ભારતમાં આવ્યા હતા – સતાવણી કરાયેલા બિન-મુસ્લિમ સ્થળાંતરીઓને ભારતીય નાગરિકતા પ્રદાન કરવા માંગે છે.