13 માર્ચ પછી લોકસભા ચૂંટણીની જાહેરાતની સંભાવના, 7 થી 8 તબક્કામાં યોજાશે ચૂંટણી

ભારતીય ચૂંટણી પંચ 13 માર્ચ પછી લોકસભા ચૂંટણીની તારીખો જાહેર કરી શકે છે. ચૂંટણી પંચના સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે પંચ સામાન્ય ચૂંટણીની તૈયારીઓનું મૂલ્યાંકન કરવા માટે ઘણા રાજ્યોની મુલાકાત લઈ રહ્યું છે અને એકવાર તે પૂર્ણ થયા પછી તારીખોની જાહેરાત કરવામાં આવશે. કેન્દ્રીય ચૂંટણી સંસ્થાના અધિકારીઓ હાલ તમિલનાડુની મુલાકાતે છે. આ પછી ઉત્તર પ્રદેશ અને જમ્મુ-કાશ્મીરની મુલાકાત લેશે. રાજ્યનો પ્રવાસ 13 માર્ચ પહેલા પૂર્ણ થવાનો છે. એવું કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે 7 થી 8 તબક્કામાં મતદાન થઈ શકે છે. ચૂંટણીને લઈને તમામ પક્ષોએ પોતપોતાના પગલા લીધા છે.

તૈયારીઓનું મૂલ્યાંકન કરવા બેઠક

કમિશન તૈયારીઓનું મૂલ્યાંકન કરવા માટે છેલ્લા કેટલાક મહિનાઓથી તમામ રાજ્યોના મુખ્ય ચૂંટણી અધિકારીઓ (CEO) સાથે નિયમિત બેઠકો કરી રહ્યું છે. અધિકારીઓએ જણાવ્યું કે સીઈઓએ સમસ્યાના વિસ્તારો, ઈવીએમની હિલચાલ, સુરક્ષા દળોની તેમની જરૂરિયાત, સરહદો પર કડક દેખરેખની યાદી આપી છે.

કમિશન એઆઈની મદદ લેશે

ચૂંટણી પંચે મે પહેલા યોજાનારી લોકસભાની ચૂંટણીના મુક્ત અને ન્યાયી સંચાલન માટે આર્ટિફિશિયલ ઈન્ટેલિજન્સ ટેક્નોલોજીનો ઉપયોગ કરવાનો નિર્ણય લીધો છે. સોશિયલ મીડિયા અને ડિજિટલ પ્લેટફોર્મ પર ખોટી માહિતીને ફ્લેગ કરવા અને દૂર કરવા માટે ECIમાં આર્ટિફિશિયલ ઈન્ટેલિજન્સ માટે એક સમર્પિત વિભાગ બનાવવામાં આવ્યો છે.