“PM મિત્ર પાર્ક ટેક્સટાઇલ સેક્ટરને વેગ આપશે, રોજગારીનું સર્જન કરશે”, PM મોદીએ નવસારીમાં કહ્યું

વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ નવસારીના વાંસી બોરસી ગામમાં સ્થિત દેશના પ્રથમ પીએમ મેગા ઈન્ટિગ્રેટેડ ટેક્સટાઈલ રિજન એન્ડ એપેરલ (પીએમ મિત્ર) પાર્ક વિશે વાત કરી હતી અને કહ્યું હતું કે પીએમ મિત્ર પાર્ક ટેક્સટાઈલ સેક્ટરને વેગ આપશે અને હજારો લોકોને રોજગારી આપશે.

નવસારી જિલ્લામાં મેગા રોડ શો બાદ સભાને સંબોધતા પીએમ મોદીએ જણાવ્યું હતું કે, “પીએમ મિત્ર પાર્ક ટેક્સટાઇલ સેક્ટર માટે દેશનો પહેલો આવો પાર્ક છે જે ટેક્સટાઇલ ઉદ્યોગને વેગ આપશે અને ટેક્સટાઇલ નિકાસમાં ભારતનો હિસ્સો વધારવામાં યોગદાન આપશે. ” વધુમાં, વડાપ્રધાને ઉપસ્થિત લોકોને પૂછ્યું, “શું તમે કલ્પના કરી શકો છો કે સુરત અને નવસારીના કપડાના હીરા કેટલા મોટા હશે, વિશ્વના ફેશન માર્કેટમાં ગુજરાત કેટલું મોટું હશે, ગુજરાત દરેક જગ્યાએ ખુશ થશે કે નહીં?”

પીએમએ કહ્યું કે, ગુજરાતની ગુંજ સંભળાશે કે નહીં? આજે ભારતે આ ક્ષેત્રમાં વિશ્વના સૌથી મોટા ઉત્પાદકો અને નિકાસકારો સાથે સ્પર્ધા કરવાનું શરૂ કર્યું છે અને આમાં ગુજરાતના કાપડ ઉદ્યોગનો મોટો ફાળો છે.” આ કાર્યક્રમમાં નવસારીના લોકોને સંબોધતા પહેલા વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ કહ્યું હતું કે ‘સૌને ઉત્તમ વાક્ય સાથે શુભેચ્છા પાઠવી છે’. કેમ ચો’, જેનો અનુવાદ થાય છે “તમે કેમ છો.” સભાનું અભિવાદન કર્યા પછી, વડાપ્રધાને કહ્યું, “ગુજરાતમાં આ મારી ત્રીજી ઇવેન્ટ છે. આજે સવારે હું અમદાવાદમાં મળ્યો, હું પશુપાલન અને ડેરી વિભાગ સાથે સંકળાયેલા લોકોને મળ્યો. મને તેમને જોવાનો અને તેમની સાથે વાત કરવાનો મોકો મળ્યો.”

પીએમે કહ્યું કે “આ પછી મને મહેસાણામાં વાલીનાથ મંદિરના પ્રાણ પ્રતિષ્ઠા સમારોહમાં હાજરી આપવાનું સૌભાગ્ય મળ્યું અને હવે અહીં નવસારીમાં હું તમારા બધાની વચ્ચે વિકાસના આ પર્વમાં ભાગ લઈ રહ્યો છું.” થોડા સમય પહેલા વડોદરા, નવસારી, ભરૂચ, સુરત અને અન્ય જિલ્લાઓમાં હજારો કરોડ રૂપિયાના નવા પ્રોજેક્ટો આવ્યા હતા.

પીએમ મોદીએ કહ્યું કે 40,000 કરોડ રૂપિયાથી વધુના પ્રોજેક્ટ ટેક્સટાઈલ, પાવર અને શહેરી વિકાસ સાથે સંબંધિત છે. “નવસારીમાં આજથી શરૂ થયેલ પીએમ મિત્ર પાર્કનું નિર્માણ કાર્ય કાપડ ક્ષેત્ર માટે દેશનો પ્રથમ પાર્ક છે. સુરતના કાપડએ તાજેતરના વર્ષોમાં સારી એવી નામના મેળવી છે. પીએમ મિત્રા પાર્કના બાંધકામ બાદ આ સમગ્ર વિસ્તારનું ચિત્ર બદલાશે.

વડા પ્રધાને કહ્યું કે “પીએમ મિત્ર પાર્કમાં ઇકોસિસ્ટમની વેલ્યુ ચેઇન બનાવવામાં આવશે જેનો અર્થ છે કે અહીં હજારો કારીગરો અને મજૂરોને રોજગાર મળશે. આ કારીગરો અને મજૂરોને ઘરો, લોજિસ્ટિક્સ પાર્ક, વેરહાઉસ, આરોગ્ય સુવિધાઓ, તાલીમ અને કૌશલ્ય વિકાસ મળશે. એટલે કે ગામડાઓ. ઉદ્યાનની આસપાસ ઘણી તકો લાવશે,” વડા પ્રધાને કહ્યું.

વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી 22 ફેબ્રુઆરીએ ગુજરાતના નવસારીના વાંસી બોરસી ગામમાં દેશના પ્રથમ પીએમ મેગા ઈન્ટીગ્રેટેડ ટેક્સટાઈલ રિજન એન્ડ એપેરલ (મિત્રા) પાર્કનો શિલાન્યાસ કરશે. ‘PM મિત્ર પાર્ક’ની સ્થાપનાનો હેતુ કાપડ ઉદ્યોગને પ્રોત્સાહન આપવાનો છે. વિસ્તાર. કેન્દ્ર સરકારે ગયા વર્ષની શરૂઆતમાં કાપડ ઉદ્યોગ માટે સાત ‘પીએમ મિત્ર પાર્ક’ સ્થાપવા માટે સાઇટ્સની જાહેરાત કરી હતી. આ પાર્ક તમિલનાડુ, તેલંગાણા, ગુજરાત, કર્ણાટક, મધ્યપ્રદેશ, ઉત્તર પ્રદેશ અને મહારાષ્ટ્રમાં બનાવવામાં આવશે.

પીએમ મિત્ર પાર્ક ભારતને કાપડ ઉત્પાદન અને નિકાસ માટે વૈશ્વિક હબ બનાવવાના સરકારના વિઝનને સાકાર કરવાની દિશામાં એક મોટું પગલું છે. આ ઉદ્યાનોથી કાપડ ઉદ્યોગની સ્પર્ધાત્મકતા વધારવાની અપેક્ષા રાખવામાં આવે છે અને તે તેને સ્કેલની અર્થવ્યવસ્થા હાંસલ કરવામાં મદદ કરે છે તેમજ વૈશ્વિક ખેલાડીઓને ભારતમાં ઉત્પાદન કરવા માટે આકર્ષિત કરે છે. ‘PM મિત્ર’ પાર્ક વિશ્વ સ્તરીય ઔદ્યોગિક ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર બનાવવામાં મદદ કરશે જે વિદેશી ડાયરેક્ટ ઇન્વેસ્ટમેન્ટ (FDI) સહિત મોટા પાયે રોકાણ આકર્ષશે અને પ્રદેશમાં નવીનતા અને રોજગાર સર્જનને પ્રોત્સાહિત કરશે. ટેક્સટાઈલ મંત્રાલય આ પ્રોજેક્ટ્સના અમલીકરણ પર નજર રાખશે.