લોકસભા ચૂંટણી: ભાજપ, ઈન્ડિયા ગઠબંધન અને માયાવતી, યુપીમાં થશે ત્રિપાંખીયો જંગ

સમાજવાદી પાર્ટી (SP) અને કોંગ્રેસ વચ્ચે તાજેતરમાં જાહેર કરાયેલ સીટ-વહેંચણી સમજૂતી માયાવતીની આગેવાની હેઠળની બહુજન સમાજ પાર્ટી (BSP) માટે પડકારો ઉભા કર્યા છે. આગામી લોકસભા માટે NDA અને ઈન્ડિયા બ્લોક સામે ઉત્તર પ્રદેશમાં ત્રિકોણીય જંગની શક્યતા ઉભી કરી દીધી છે.

વિપક્ષી ગઠબંધને સપા અને અન્ય ઘટક પક્ષો માટે 63 લોકસભા બેઠકો નક્કી કરી છે, જ્યારે કોંગ્રેસ 17 લોકસભા બેઠકો પર ચૂંટણી લડશે.

19 ફેબ્રુઆરીના રોજ, BSP પ્રમુખ માયાવતીએ લોકસભાની ચૂંટણી પહેલા ગઠબંધનની અફવાઓને ફગાવી દીધી હતી અને ભારપૂર્વક જણાવ્યું હતું કે તેમની પાર્ટી પોતાના દમ પર ચૂંટણી લડશે. જો કે, ચૂંટણી બઝમાંથી પાર્ટીની સ્પષ્ટ ગેરહાજરી તેના વર્તમાન સાંસદોને તેમની સંભાવનાઓ અંગે શંકાસ્પદ બનાવે છે અને તેથી તેઓ વિકલ્પોની શોધખોળ કરી રહ્યા છે.

ગાઝીપુરના હાલના BSP સાંસદ અફઝલ અંસારી હવે તેમના પરંપરાગત ગઢ ગણાતી એ જ બેઠક પરથી સપાના ઉમેદવારોની યાદીમાં સામેલ છે.

તેવી જ રીતે, અમરોહાના સાંસદ દાનિશ અલી, અલી પર સાંપ્રદાયિક અપશબ્દો ફેંકનાર ભાજપના ધારાસભ્ય રમેશ બિધુરી સાથે સંસદમાં તેમની તકરાર બાદ BSPમાંથી સસ્પેન્ડ થયા પછી કોંગ્રેસમાં જોડાય તેવી શક્યતા છે.

કથિત પાર્ટી વિરોધી પ્રવૃત્તિઓ માટે BSP દ્વારા સસ્પેન્ડ કરાયેલા અલી સીટ વહેંચણીની ગોઠવણમાં કોંગ્રેસને ફાળવવામાં આવેલા અમરોહાના તેમના મતવિસ્તારનું સક્રિયપણે પાલન-પોષણ કરી રહ્યા છે. હાલના સંજોગોમાં માયાવતીને તેમના પક્ષના અગાઉના પ્રદર્શનનું પુનરાવર્તન કરવાનો પડકાર છે.

2019 માં, BSP એ SP અને જયંત ચૌધરીની આગેવાની હેઠળના રાષ્ટ્રીય લોક દળ (RLD) સાથે ગઠબંધનમાં સામાન્ય ચૂંટણી લડી હતી, જેમાં 10 બેઠકો જીતીને મહત્તમ લાભ મેળવ્યો હતો.

જો કે, 2014માં, BSP સામાન્ય ચૂંટણીમાં પોતાનું ખાતું ખોલવામાં નિષ્ફળ રહી હતી.

કોંગ્રેસના યુપી પ્રભારી અવિનાશ પાંડેએ કહ્યું છે કે બહુજન સમાજ પાર્ટી (BSP)ના સુપ્રીમો માયાવતી માટે આ વર્ષની સામાન્ય ચૂંટણીમાં એકલા જ જવાના નિર્ણય બાદ માર્ગ અવરોધોથી ભરેલો છે. BSP માટે ઈન્ડિયા ગઠબંધનનાં દરવાજા ખુલ્લા છે

કોંગ્રેસ, રાજ્યમાં ભગવા જુગલબંધીને કાબૂમાં લેવા માટે, બસપાને ઈન્ડિયા ગઠબંધનમાં સામેલ કરવા માટે પિચ કરી રહી હતી, જેમાં પહેલાથી જ એસપી અને આરએલડી હતા. જોકે, અખિલેશની આગેવાની હેઠળની પાર્ટીને માયાવતીના ગઠબંધનમાં સામેલ થવા અંગે વાંધો હતો.

દરમિયાન, આરએલડીએ પક્ષ બદલ્યો છે. બેઠકોની વહેંચણી પર લાંબા સમયથી ભાગીદાર એસપી સાથેના મતભેદો પર વિપક્ષી જૂથ છોડી દીધું છે.

કોઈપણ જૂથમાં જોડાવાની અટકળો પર અંત આણતા માયાવતીએ પુનરાવર્તિત કર્યું હતું કે, અગાઉના અનુભવોથી, કોંગ્રેસ કે સપા તેમના મતો બસપામાં સ્થાનાંતરિત કરવામાં સફળ થયા નથી. તેથી લોકોની તાકાત સાથે પોતાના દમ પર લોકસભાની ચૂંટણી લડવાનું નક્કી કર્યું હતું.

બીજી તરફ, ‘મિશન 80’ને પૂર્ણ કરવા માટે, શાસક ભાજપ રાજ્યભરમાં નાના મોટા તમામ નેતાઓ અને પાર્ટીઓ સાથે જોડાણ કરવામાં વ્યસ્ત છે.

રાજકીય પંડિતોના મતે, વર્તમાન રાજકીય સમીકરણોથી શાસક ગઠબંધનને ફાયદો થવાની સંભાવના છે, ખાસ કરીને મુસ્લિમો, પછાત અને દલિતોનું વર્ચસ્વ ધરાવતી બેઠકો પર, કારણ કે તેમના મતો બસપા અને ઈન્ડિયા ગઠબંધનના ઉમેદવારો વચ્ચે વહેંચાઈ જવાના છે. લઘુમતી અને તેની મુખ્ય દલિત વોટ બેંક વિભાજીત થવાની શક્યતા છે.

નોંધપાત્ર રીતે, 2019 માં, SP-BSP-RLD મહાગઠબંધનની હાજરીમાં પણ, ભાજપ અને તેના સહયોગી અપના દળ (એસ) 80 માંથી 64 બેઠકો જીતવામાં સફળ રહ્યા હતા. બસપાને 10, એસપીને માત્ર પાંચ અને કોંગ્રેસ માત્ર રાયબરેલીને બચાવી શકી પરંતુ અમેઠીનો ગઢ ગુમાવ્યો.

એ જ રીતે, 2014 માં, જ્યારે તમામ પક્ષોએ સ્વતંત્ર રીતે ચૂંટણી લડી હતી, ત્યારે ભાજપ અને અપના દળ (એસ) એ સંયુક્ત રીતે 80 માંથી 73 બેઠકો જીતી હતી.

અગ્રણી રાજકીય વિશ્લેષક પ્રો. આશુતોષ મિશ્રા કહે છે, “કોંગ્રેસ અને સપા સાથે મળીને લડશે, મુસ્લિમ મતદારોનો સ્વાભાવિક ઝોક ઈન્ડિયા ગઠબંધનના ઉમેદવાર તરફ રહેશે, કારણ કે UPમાં BSP પહેલેથી જ ક્ષીણ થઈ રહી છે.

જ્યાં સુધી દલિતોની વાત છે ત્યાં સુધી સત્તાધારી ભાજપે કલ્યાણકારી યોજનાઓના લાભો લંબાવીને અગાઉની બે ચૂંટણીઓમાં બિન-જાટ દલિત વોટબેંકમાં સફળ પ્રહારો કર્યા છે. જાટ હજુ પણ માયાવતીને વફાદાર છે કારણ કે તે પણ એ જ સમુદાયમાંથી આવે છે.

માયાવતી અગમ્ય હોવાને કારણે, BSPના બાકીના આઠ વર્તમાન સાંસદો પણ અચોક્કસ છે કે તેઓને પણ પાર્ટી દ્વારા ફરીથી મેદાનમાં ઉતારવામાં આવશે. સૂત્રોએ જણાવ્યું કે ચૂંટણીની તૈયારીના ભાગરૂપે પાર્ટી સંગઠન દ્વારા સાંસદોનો હજુ સંપર્ક કરવામાં આવ્યો નથી.