અમૂલ જૈસા કોઈ નહીં, દુનિયાની છે આઠમી સૌથી મોટી ડેરી, નંબર વન બનાવવાની છે: PM મોદી

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ ગુરુવારે (22 ફેબ્રુઆરી) કહ્યું હતું કે મહિલા શક્તિ એ ભારતના ડેરી ક્ષેત્રની વાસ્તવિક કરોડરજ્જુ છે. તેઓ ગુજરાત કોઓપરેટિવ મિલ્ક માર્કેટિંગ ફેડરેશન (GCMMF)ની સુવર્ણ જયંતિની ઉજવણીમાં ભાગ લેવા તેમના ગૃહ રાજ્ય ગુજરાતમાં અમદાવાદ પહોંચ્યા હતા. અહીં એક જાહેર સભાને સંબોધતા તેમણે કહ્યું કે હું માનું છું કે આજે આપણે વિશ્વનો સૌથી મોટો ડેરી ઉત્પાદક દેશ છીએ. ભારતમાં દૂધ ઉત્પાદનમાં 60 ટકાનો વધારો થયો છે.

પીએમ મોદીએ કહ્યું કે છેલ્લા 10 વર્ષમાં દૂધની ઉપલબ્ધતા પણ વધી છે. ભારતમાં ડેરી ક્ષેત્ર 6 ટકાના દરે વૃદ્ધિ પામી રહ્યું છે, જ્યારે વિશ્વમાં આ ક્ષેત્ર 2 ટકાના દરે વૃદ્ધિ પામી રહ્યું છે. પીએમ મોદીના કહેવા પ્રમાણે, આપણી મહિલાઓ, આપણી માતાઓ અને બહેનો તેની તાકાત છે. આવી સ્થિતિમાં, ચાલો જાણીએ તેમના સંબોધનના મુખ્ય મુદ્દા.

પીએમ મોદીના સંબોધનના મુખ્ય મુદ્દાઓ:-

ભારતના ડેરી ક્ષેત્રની વાસ્તવિક કરોડરજ્જુ સ્ત્રી શક્તિ છે. આજે અમૂલ સફળતાના શિખરે છે, જેની પાછળ મહિલા શક્તિ છે. હું માનું છું કે ભારતને વિકસિત બનાવવા માટે ભારતીય મહિલાઓની આર્થિક શક્તિ વધારવી જરૂરી છે.

પ્રધાનમંત્રીએ તેમના સંબોધનમાં કહ્યું કે હું આ યાત્રાને સફળ બનાવવા માટે પશુ ધનને પણ સલામ કરું છું. હું દેશના પશુધનને સલામ કરું છું. ભારતની આઝાદી પછી, દેશમાં ઘણી બ્રાન્ડ્સ બનાવવામાં આવી, પરંતુ અમૂલ જેવી કોઈ નથી. આજે અમૂલ ઉત્પાદનો 50 થી વધુ દેશોમાં નિકાસ થાય છે.

પીએમ મોદીએ કહ્યું કે સરકાર મહિલાઓની આર્થિક શક્તિ વધારવા માટે સખત મહેનત કરી રહી છે. સરકારના પ્રયાસોને કારણે છેલ્લા 10 વર્ષમાં સ્વ-સહાય જૂથોમાં જોડાનાર મહિલાઓની સંખ્યા 10 કરોડને વટાવી ગઈ છે. પીએમ આવાસ યોજના હેઠળ સરકાર દ્વારા આપવામાં આવેલા મોટાભાગના મકાનો મહિલાઓના નામે છે.
પીએમ મોદીએ પોતાના સંબોધનમાં કહ્યું કે અમારા ડેરી સેક્ટરનું વાર્ષિક ટર્નઓવર 10 કરોડ રૂપિયા છે. નોંધનીય છે કે આપણા સમૃદ્ધ ડેરી સેક્ટર પાછળનું પ્રેરક બળ ભારતની મહિલા શક્તિ છે.

PM એ કહ્યું કે ભારતને વિકસિત બનાવવા માટે ભારતની દરેક મહિલાની આર્થિક શક્તિ વધારવી જરૂરી છે, તેથી આજે અમારી સરકાર પણ મહિલાઓની આર્થિક શક્તિ વધારવા માટે સર્વાંગી કાર્ય કરી રહી છે. મુદ્રા યોજના હેઠળ સરકારે આપેલી 30 લાખ કરોડથી વધુ રકમના લગભગ 70% લાભાર્થીઓ બહેનો અને પુત્રીઓ છે.

વડા પ્રધાન, અમારું ધ્યાન નાના ખેડૂતોનું જીવન કેવી રીતે સુધારી શકાય તેના પર છે. પશુપાલનનો વ્યાપ કેવી રીતે વધારવો. પ્રાણીઓના સ્વાસ્થ્યને કેવી રીતે સુધારવું. ગામમાં પશુપાલન તેમજ માછલી ઉછેર અને મધમાખી ઉછેરને કેવી રીતે પ્રોત્સાહિત કરવું.

પીએમ મોદીએ કહ્યું કે અમે પહેલીવાર પશુપાલકો અને માછલી ખેડૂતોને કિસાન ક્રેડિટ કાર્ડની સુવિધા આપી છે. અમે ખેડૂતોને આવા આધુનિક બિયારણ આપ્યા છે જે હવામાન પરિવર્તનનો સામનો કરી શકે છે. ભાજપ સરકાર રાષ્ટ્રીય ગોકુલ મિશન જેવા અભિયાનો દ્વારા દૂધાળા પશુઓની જાતિ સુધારવા માટે પણ કામ કરી રહી છે.

પોતાના સંબોધનમાં પીએમ મોદીએ કહ્યું કે અમે ખેડૂત કલ્યાણ સુનિશ્ચિત કરવામાં કોઈ કસર છોડી રહ્યા નથી. સરકારે દેશભરમાં 60,000 થી વધુ અમૃત સરોવર બનાવ્યા છે. આ પહેલથી ખેડૂતોને ફાયદો તો થશે જ પરંતુ ગ્રામીણ અર્થતંત્ર પણ મજબૂત થશે. અમારો ઉદ્દેશ્ય દેશના નાના ખેડૂતો સુધી પણ આધુનિક ટેકનોલોજી અને તેની માહિતી પહોંચાડવાનો છે.