જેલમાં રશિયન વિપક્ષી નેતા એલેક્સી નવલનીનું શંકાસ્પદ મોત, પુતિન સરકારના હતા ઘોર વિરોધી

રશિયામાં લાંબા સમયથી એક ટ્રેન્ડ જોવા મળી રહ્યો છે. જો રશિયામાં રહેતો કોઈપણ વ્યક્તિ રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિન વિરુદ્ધ અવાજ ઉઠાવે છે તો તેને ખરાબ પરિણામોનો સામનો કરવો પડે છે. આમ કરવાથી અનેક લોકોએ જીવ ગુમાવ્યા છે. હવે તાજેતરમાં જ પુતિનનો વિરોધ કરનાર અન્ય એક વ્યક્તિ સાથે પણ આવું જ બન્યું છે. અમે એલેક્સી નેવલની વિશે વાત કરી રહ્યા છીએ. રશિયાના રાષ્ટ્રપતિ પુતિનના ટીકાકાર અને વિપક્ષી નેતા એલેક્સી નવલ્નીનું તાજેતરમાં અવસાન થયું છે. નવલ્ની જેલમાં હતો અને જેલમાં જ મૃત્યુ પામ્યો.

શંકાસ્પદ મૃત્યુ

નવલ્ની જાન્યુઆરી 2021 થી જેલમાં હતો અને તેને પહેલા 11 વર્ષની અને પછી 19 વર્ષની જેલની સજા ફટકારવામાં આવી હતી. નવલ્નીના મૃત્યુ અંગે જેલ પ્રશાસને કહ્યું કે તે ચાલી રહ્યો હતો અને પછી તેને વિચિત્ર લાગ્યું. આ પછી તે બેભાન થઈ ગયો. આવી સ્થિતિમાં મેડિકલ સ્ટાફને બોલાવવામાં આવ્યો હતો અને એમ્બ્યુલન્સની ટીમને પણ બોલાવવામાં આવી હતી અને નવલનીને બચાવવાના તમામ પ્રયાસો કરવામાં આવ્યા હતા પરંતુ તેમાં સફળતા મળી ન હતી. આવી સ્થિતિમાં નવલનીને અચાનક એવું શું થયું કે જેના કારણે તેનું મૃત્યુ થયું. તે એક શંકાસ્પદ મૃત્યુ છે.

અગાઉ ઝેર આપીને હત્યાનો પ્રયાસ થયો હતો

20 ઓગસ્ટ, 2020 ના રોજ, નવલનીને નોવિચોક નર્વ એજન્ટ વડે ઝેર આપીને મારી નાખવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવ્યો હતો. તેમને ગંભીર હાલતમાં હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવ્યા હતા. ટોમ્સ્કથી મોસ્કોની ફ્લાઈટ દરમિયાન નેવલનીની તબિયત અચાનક બગડી ગઈ હતી અને તેમના કારણે ફ્લાઈટનું ઈમરજન્સી લેન્ડિંગ કરવું પડ્યું હતું. આ પછી તેને ઓમ્સ્કની હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવ્યા હતા. પરિસ્થિતિ એટલી બગડી કે નવલની કોમામાં જતા રહ્યા હતા. બે દિવસ પછી, તેમને જર્મનીના બર્લિનની હોસ્પિટલમાં ખસેડવામાં આવ્યા હતા.

ઓર્ગેનાઈઝેશન ફોર ધ પ્રોહિબિશન ઓફ કેમિકલ વેપન્સ (OPCW) દ્વારા કરવામાં આવેલી તપાસ દ્વારા નર્વ એજન્ટના ઉપયોગની પુષ્ટિ થઈ હતી. 7 સપ્ટેમ્બરના રોજ ડૉક્ટરોએ અહેવાલ આપ્યો કે નવલની કોમામાં બહાર આવી ગયા છે અને તેમની સ્થિતિમાં સુધારો થઈ રહ્યો છે. તેમને 22 સપ્ટેમ્બર 2020 ના રોજ હોસ્પિટલમાંથી રજા આપવામાં આવી હતી. પુતિન પર નવલનીને ઝેર આપીને મારવાનો આરોપ હતો.