ગુજરાતની સહકારી ચળવળ, ખાદી ઉદ્યોગનાં દિગ્ગજ, ગાંધીવાદી દેવેન્દ્ર દેસાઈનું નિધન

રાજકોટમાં વિવિધ સહકારી સાહસોના સ્થાપક અને ખાદી અને ગ્રામોદ્યોગ આયોગના ભૂતપૂર્વ અધ્યક્ષ ગાંધીવાદી દેવેન્દ્ર દેસાઈનું 88 વર્ષની વયે નિધન થયું છે. દેસાઈ, જેઓ વય-સંબંધિત બિમારીઓની સારવાર લઈ રહ્યા હતા, તેઓનું બુધવારે મોડી રાત્રે અમદાવાદની હોસ્પિટલમાં અવસાન થયું હતું. 1935માં રાજકોટ જિલ્લાના જેતપુરમાં જન્મેલા દેસાઈ ગુજરાતની સહકારી અને ગાંધીવાદી ચળવળ સાથે ઊંડે સુધી સંકળાયેલા હતા.

તેઓ 1950 માં કોંગ્રેસ પાર્ટીમાં જોડાયા હતા અને રાજકોટની જિલ્લા પંચાયતમાં એક મહત્વપૂર્ણ વ્યક્તિ હતા, જ્યાં તેમણે પ્રમુખ તરીકે સેવા આપી હતી અને વિવિધ સમિતિઓમાં સામેલ હતા. ગાંધીવાદી સિદ્ધાંતો પ્રત્યેની દેસાઈની પ્રતિબદ્ધતાએ તેમને સમગ્ર ગુજરાતમાં ખાદી, ગ્રામીણ રોજગાર અને કુટીર ઉદ્યોગોને પ્રોત્સાહન આપવા માટે યુ ઢેબર, બળવંત મહેતા અને અન્ય જેવા જાણીતા ગાંધીવાદીઓ સાથે સહયોગ કરવા પ્રેર્યા. દેસાઈએ અમૂલ ડેરીના સભ્ય સંગઠન ગોપાલ ડેરીના સ્થાપક-પ્રમુખ અને રાજકોટ જિલ્લા સહકારી બેંકના ઉપપ્રમુખ તરીકે પણ યોગદાન આપ્યું હતું.