ક્રિપ્ટોની માયાજાળ: દોઢ વર્ષમાં 46 હજાર લોકો સાથે છેતરપિંડી, 7775 કરોડ રૂપિયા ક્રિપ્ટોમાં ડૂબી ગયા

લોકો ત્વરિત સંપત્તિની લાલસામાં ક્રિપ્ટોમાં રોકાણ કરી રહ્યા છે, પરંતુ છેતરપિંડી કરનારાઓની ચુંગાલમાં ફસાઈને તેમની મહેનતની કમાણી પણ ગુમાવી રહ્યા છે. કેન્દ્ર સરકારે હજુ સુધી ક્રિપ્ટો કરન્સીને સંપૂર્ણ કાનૂની માન્યતા આપી નથી. પોલિસી બનાવવાનું કામ ચાલુ છે. યુએન ટ્રેડ એન્ડ ડેવલપમેન્ટ ઓર્ગેનાઈઝેશને તેના રિપોર્ટમાં કહ્યું છે કે વર્ષ 2021માં ભારતની 7.3 ટકા વસ્તીએ ક્રિપ્ટો કરન્સીમાં રોકાણ કર્યું છે.

કોરોના દરમિયાન ક્રિપ્ટો વિશ્વભરમાં લોકપ્રિય બન્યું હતું

કોરોના મહામારી દરમિયાન વિશ્વભરમાં ક્રિપ્ટો કરન્સીના ઉપયોગમાં ભારે વધારો થયો હતો. આ સમયગાળા દરમિયાન ભારતમાં રોકાણકારોની સંખ્યામાં પણ વધારો થયો છે. આ જોઈને હેકર્સે નેટ વીણવાનું શરૂ કર્યું. આ માર્કેટમાં ઘણી બધી છેતરપિંડી થઈ રહી છે. અન્ય એક રિપોર્ટમાં ખુલાસો થયો છે કે જાન્યુઆરી 2021 થી જૂન 2022 સુધીમાં દેશ અને દુનિયાના 46 હજાર લોકો સાથે ક્રિપ્ટો કરન્સીને લઈને છેતરપિંડી કરવામાં આવી હતી. તેનું કારણ એ છે કે ઓછા સમયમાં ઘણું કમાઈ લેવાની લાલસા વધી રહી છે, જે તેમને સાયબર ફ્રોડનો શિકાર બનાવી રહી છે. જુદા જુદા દેશોમાં બેઠેલા આ ઠગ પહેલા તેમને લલચામણી ઓફરો આપીને ફસાવે છે. શરૂઆતમાં, તેઓ ઘણી વખત લાભ પણ લાવે છે, પરંતુ વિશ્વાસ વધ્યા પછી, તેઓ મોટી રકમ સાથે ગાયબ થઈ જાય છે.

18 મહિનામાં 46 હજાર લોકોના 7775 કરોડ રૂપિયા ક્રિપ્ટોમાં ડૂબી ગયા

FTCના રિપોર્ટ અનુસાર, જાન્યુઆરી 2021ની શરૂઆતથી જૂન 2022 સુધી, વિશ્વભરમાં લગભગ 46,000 લોકો સાથે સંકળાયેલા ક્રિપ્ટો કરન્સી કૌભાંડ થયું છે. આ કૌભાંડમાં 800 મિલિયન પાઉન્ડ એટલે કે 7,775 કરોડ રૂપિયાને પાર કરી ગયા છે. ક્રિપ્ટોકરન્સી સોશિયલ મીડિયા પ્લેટફોર્મ ફેસબુક, ઈન્સ્ટાગ્રામ, વોટ્સએપ અને ટેલિગ્રામથી થતી છેતરપિંડીઓમાં ટોચ પર છે.