ઈસ્લામિક અમીરાત માટે મોટો ફટકો: અફઘાનિસ્તાનમાં બોમ્બ હુમલામાં તાલિબાન નેતા રહીમુલ્લાહ હક્કાનીનું મોત

અફઘાનિસ્તાનની રાજધાની કાબુલમાં ગુરુવારે થયેલા બોમ્બ વિસ્ફોટમાં તાલિબાનના એક મોટા નેતાનું મોત થયું હતું. અધિકારીઓએ જણાવ્યું હતું કે તાલિબાન સત્તામાં આવ્યા બાદ આ સૌથી ઘાતક હુમલો હતો. અધિકારીઓએ માર્યા ગયેલા તાલિબાન નેતાની ઓળખ રહીમુલ્લાહ હક્કાની તરીકે કરી છે. રહીમુલ્લાહ હક્કાનીએ પાકિસ્તાનમાં દારુલ ઉલૂમ હક્કાનિયામાંથી સ્નાતક થયા, જે લાંબા સમયથી તાલિબાન સાથે સંકળાયેલી એક ઇસ્લામિક યુનિવર્સિટી છે.

તાલિબાનના ડેપ્યુટી પ્રવક્તા બિલાલ કરીમીએ રહીમુલ્લાહ હક્કાનીના મૃત્યુનો સ્વીકાર કરીને તેમને “મહાન વ્યક્તિત્વ” ગણાવ્યા હતા. તેમણે કહ્યું કે હક્કાની “ક્રૂર દુશ્મન હુમલા”નો શિકાર બન્યો હતો. હાલ કોઈ સંગઠને આ હુમલાની જવાબદારી લીધી નથી. અત્યાર સુધી અફઘાનિસ્તાનમાં ઈસ્લામિક સ્ટેટ જૂથના આતંકવાદીઓ તાલિબાન અને નાગરિકોને નિશાન બનાવી રહ્યા છે. તાલિબાનના આગમન બાદ આ હુમલાઓ વધી ગયા છે.

હુમલા પછી, તાલિબાન લડવૈયાઓએ કાબુલમાં પત્રકારોને મસ્જિદ તરીકે ઓળખાતા પ્રવેશતા અટકાવ્યા, સમાચાર એજન્સી એપીએ અહેવાલ આપ્યો. તાલિબાનના અધિકારીઓએ જણાવ્યું નથી કે મૌલવીને કયા પ્રકારનો બોમ્બ હુમલો કરવામાં આવ્યો હતો. આ હુમલામાં રહીમુલ્લાહ હક્કાની સિવાય કેટલા લોકો માર્યા ગયા કે ઘાયલ થયા તેની માહિતી હજુ સામે આવી નથી.

હક્કાની તાલિબાનમાં એક અગ્રણી મૌલવી હતો જે અગાઉના હુમલામાં બચી ગયો હતો. તાલિબાનનું કહેવું છે કે લગભગ એક વર્ષ પહેલા વિદેશી દળો પાછા હટી ગયા ત્યારથી તેઓએ સુરક્ષા પુનઃસ્થાપિત કરી છે. જો કે દેશમાં સતત થઈ રહેલા આતંકવાદી હુમલાઓએ દુનિયાનું ધ્યાન ખેંચ્યું છે. તાજેતરના મહિનાઓમાં થયેલા હુમલાઓએ ધાર્મિક અને વંશીય લઘુમતીઓ તેમજ તાલિબાન નેતાઓને નિશાન બનાવ્યા છે.