કેજરીવાલને નાણામંત્રી નિર્મલા સીતારમણનો જવાબ: “શિક્ષણ અને આરોગ્યને ક્યારેય મફત રેવડી માની નથી”

મફત રેવડીને લઈને સુપ્રીમ કોર્ટમાં સુનાવણી ચાલી રહી છે ત્યારે કેન્દ્ર સરકાર અને દિલ્હી સરકાર વચ્ચે પણ ચર્ચા ચાલી રહી છે. દિલ્હીના મુખ્યમંત્રી અરવિંદ કેજરીવાલ દ્વારા કેન્દ્ર પર લગાવવામાં આવેલા આરોપોનો જવાબ આપતા કેન્દ્રીય નાણા મંત્રી નિર્મલા સીતારમણે કહ્યું કે કલ્યાણકારી દેશ હોવાને કારણે કોઈપણ સરકાર દ્વારા શિક્ષણ અને સ્વાસ્થ્ય સુવિધાઓનો ઈન્કાર કરવામાં આવ્યો નથી. આ સરકારની પ્રાથમિકતા છે. સરકારને પણ અમુક હદ સુધી ખેડૂતો કે એમએસએમઈને મફત વીજળી આપવામાં કોઈ વાંધો નથી, પરંતુ જે તે રાજ્યના બજેટમાં મફત વીજળીની જોગવાઈ કરવી જોઈએ. રાજ્યોને એટલી આવક હોવી જોઈએ કે વીજળી વિના મૂલ્યે આપવાની જોગવાઈ કરી શકાય.

ભાજપે કેજરીવાલ પર જુઠ્ઠુ બોલવાનો આરોપ લગાવ્યો છે

બીજી તરફ ભાજપના પ્રવક્તા ગૌરવ ભાટિયાએ કેજરીવાલ પર જુઠ્ઠું બોલવાનો આરોપ લગાવતા તેમને 24 કલાકમાં સત્ય સ્વીકારવા પડકાર ફેંક્યો છે. ભાટિયાએ મુખ્ય પ્રધાન કેજરીવાલ દ્વારા કહેવામાં આવેલા ત્રણ જૂઠાણાને નકારી કાઢ્યા અને તેને પ્રકાશિત કર્યા. ગૌરવ ભાટિયાના કહેવા પ્રમાણે, અરવિંદ કેજરીવાલે સૌથી મોટું જૂઠ બોલ્યું છે કે મનરેગા ફંડમાં 25 ટકાનો ઘટાડો કર્યો છે. જ્યારે વાસ્તવિકતા એ છે કે 2021-22 અને 2022-23ના બંને બજેટમાં મનરેગા માટે 73 હજાર કરોડ રૂપિયાની જોગવાઈ છે. કોરોના રોગચાળાને ધ્યાનમાં રાખીને, 2021-22ના સુધારેલા અંદાજમાં 25 હજાર કરોડ રૂપિયાની વધારાની જોગવાઈ કરવામાં આવી હતી. આ વખતે પણ નાણામંત્રી નિર્મલા સીતારમણે બજેટ ભાષણમાં મનરેગા માટે ભંડોળની કોઈ અછત નહીં હોવાની ખાતરી આપી હતી.

સરકાર કર્મચારીઓના પગારમાં ઓટોમેટિક વધારાનું મોડલ તૈયાર કરી રહી છે

ગૌરવ ભાટિયાએ કહ્યું કે એ જ રીતે દિલ્હીના મુખ્યમંત્રીએ રાજ્યોની નાણાકીય ફાળવણીમાં ઘટાડો અને આઠમા પગાર પંચની રચના અંગે ખોટું બોલ્યા છે. ભાટિયાના જણાવ્યા અનુસાર, કેન્દ્રીય આવકનો 42 ટકા રાજ્યોને આપવામાં આવી રહ્યો છે અને કુલ ફાળવણીમાં ઘટાડો માત્ર એટલા માટે દેખાઈ રહ્યો છે કારણ કે જમ્મુ-કાશ્મીર અને લદ્દાખના કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશોની રચના પછી, તેમનો હિસ્સો કેન્દ્રીય ખાતામાં ફાળવવામાં આવે છે. રાજ્યોના ખાતામાં દર્શાવેલ છે. એ જ રીતે, પગાર પંચની રચના અને તેની ભલામણોના અમલીકરણમાં વિલંબને ધ્યાનમાં રાખીને, મોદી સરકાર કર્મચારીઓના પગારમાં આપોઆપ વધારાનું મોડલ તૈયાર કરી રહી છે.

કેજરીવાલ વચનો પૂરા કરી શક્યા નથી

કેન્દ્ર સરકારનું ભંડોળ ક્યાં જઈ રહ્યું છે તે અંગે કેજરીવાલના પ્રશ્નના જવાબમાં ભાટિયાએ ટોણો માર્યો કે તે ચોક્કસપણે સત્યેન્દ્ર જૈન પાસે નથી જઈ રહ્યો. ગૌરવ ભાટિયાએ કહ્યું કે દિલ્હી સરકાર નિષ્ફળ રહી છે. ભાટિયાના જણાવ્યા અનુસાર કેજરીવાલે 2015માં દિલ્હીમાં 500 નવી શાળાઓ ખોલવાનું વચન આપ્યું હતું. પરંતુ વાસ્તવિકતા એ છે કે નવી શાળાઓ ખોલવાને બદલે 16 શાળાઓ બંધ કરવામાં આવી હતી. એ જ રીતે દિલ્હીમાં 15 લાખ બેરોજગારોમાંથી આઠ લાખ લોકોને નોકરી આપવાનું વચન આપ્યું હતું, પરંતુ વાસ્તવિકતા એ છે કે આ સમયગાળા દરમિયાન માત્ર 440 નોકરીઓ જ આપવામાં આવી છે.

ભાટિયાના કહેવા પ્રમાણે, દિલ્હીમાં નવી હોસ્પિટલો ખોલવાનો દાવો પણ ખોટો સાબિત થયો છે અને આરટીઆઈના જવાબમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે એક પણ હોસ્પિટલ નથી ખોલી. ઉચ્ચ સ્થાનીય સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર, તાજેતરમાં પંજાબ સરકારે કેન્દ્ર પાસેથી એક લાખ કરોડ રૂપિયાના પેકેજની માંગણી કરી છે કે રાજ્યની આર્થિક સ્થિતિ ખૂબ જ ખરાબ છે. બીજી તરફ, પંજાબ સરકારે ઘણી મફત રેવડીઓનું વિતરણ કરવાની જાહેરાત કરી છે.

નાણા મંત્રાલયના અધિકારીઓના જણાવ્યા અનુસાર, દિલ્હી સરકારનો આરોપ છે કે આઝાદીના 75 વર્ષમાં પહેલીવાર ચોખા અને ઘઉં પર ટેક્સ લગાવવામાં આવ્યો છે. આ અંગે નાણાપ્રધાને સંસદમાં પહેલેથી જ કહ્યું છે કે GST કાઉન્સિલની બેઠકમાં જ્યારે પ્રી-પેકેજ નોન-બ્રાન્ડેડ ખાદ્યપદાર્થો પર 5 ટકાનો GST લાદવામાં આવી રહ્યો હતો ત્યારે નાણામંત્રી સહિત કોઈપણ રાજ્યના નાણાપ્રધાન દિલ્હીએ તેનો વિરોધ કર્યો ન હતો.