કોમન વેલ્થ ગેમ્સ-2022: જેરેમી લાલરિનુંગાએ વેઈટલિફ્ટિંગમાં ભારતનો બીજો ગોલ્ડ મેડલ જીત્યો

ભારતના યુવા વેઈટલિફ્ટર જેરેમી લાલરિનુંગાએ અહીં બર્મિંગહામમાં આયોજિત કોમનવેલ્થ ગેમ્સ 2022માં પુરુષોની 67 કિગ્રા વજન વર્ગમાં ગોલ્ડ મેડલ જીતીને ઈતિહાસ રચ્યો છે. બર્મિંગહામમાં ગોલ્ડ મેડલ જીતનાર તે ભારતનો પ્રથમ પુરુષ એથ્લેટ છે. તેમના પહેલા મીરાબાઈ ચાનુએ મહિલાઓમાં ગોલ્ડ જીત્યો હતો. વેઈટલિફ્ટિંગમાં ભારતનો આ પાંચમો મેડલ છે. મીરાબાઈ ચાનુ અને લાલરિનુંગા ઉપરાંત બિંદિયારાની દેવીએ સિલ્વર, સંકેત સરગરે સિલ્વર અને ગુરુરાજા પૂજારીએ બ્રોન્ઝ જીત્યો હતો.

જેરેમીનો સ્નેચ રાઉન્ડની વિગતો…

વેઈટલિફ્ટિંગ 67 કિગ્રા ઈવેન્ટમાં જેરેમી સ્નેચ રાઉન્ડમાં પ્રથમ સ્થાને રહ્યો હતો. તેણે પ્રથમ પ્રયાસમાં 136 કિલો વજન ઉપાડ્યું હતું. બીજા પ્રયાસમાં જેરેમીએ 140 કિલો વજન ઉપાડ્યું. ત્રીજા પ્રયાસમાં તેણે 143 કિલો વજન ઉપાડવાનો પ્રયાસ કર્યો, પરંતુ તે નિષ્ફળ ગયો. આ રીતે, સ્નેચ રાઉન્ડમાં તેનું સર્વશ્રેષ્ઠ પ્રદર્શન 140 કિગ્રા હતું. તે બીજા સ્થાને નાઈજીરિયાના ઈડિડિઓંગ જોસેફ કરતાં 10 કિગ્રા આગળ હતો.

ક્લીન એન્ડ જર્ક રાઉન્ડ આ રીતે ચાલ્યો

જેરેમી લાલરિનુંગાએ ક્લીન એન્ડ જર્કમાં શાનદાર શરૂઆત કરી હતી. તેણે પ્રથમ પ્રયાસમાં 154 કિલો વજન ઉપાડ્યું હતું. પરંતુ આ દરમિયાન તેને ઈજા થઈ હતી. તે બીજા પ્રયાસમાં 160 કિલો વજન ઉપાડવામાં સફળ રહ્યો હતો. આ રીતે તેનો કુલ સ્કોર 300 કિગ્રા થઈ ગયો છે. આ સાથે, તે બીજા ક્રમાંકિત ખેલાડી કરતાં 20 કિલો આગળ નીકળી ગયો. જેરેમી ક્લીન એન્ડ જર્કના ત્રીજા પ્રયાસમાં 165 કિલો વજન ઉપાડવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યો હતો, પરંતુ તે નિષ્ફળ ગયો. જેરેમી ફરી એકવાર ઘાયલ થયો છે. તે પાછળ પડી ગયો. તેનો કુલ સ્કોર 300 હતો.

જેરેમી લાલરિનુંગાની સફળતાઓ 

મિઝોરમના રહેવાસી જેરેમી લાલરિનુંગાએ અનેક પ્રસંગોએ ભારતનું પ્રતિનિધિત્વ કર્યું છે અને મેડલ જીત્યા છે. અગાઉ કોમનવેલ્થ ચેમ્પિયનશિપમાં તેણે 305 કિગ્રાના પ્રયાસ સાથે ગોલ્ડ મેડલ જીત્યો હતો. 20 વર્ષીય લાલરિનુંગાએ સ્નેચ ઈવેન્ટમાં પણ પોડિયમમાં સ્થાન મેળવીને રાષ્ટ્રીય રેકોર્ડ બનાવ્યો હતો. આ ગોલ્ડ સાથે તેણે કોમનવેલ્થ ગેમ્સ માટે ક્વોલિફાય કર્યું હતું.

આ સિવાય લાલરિનુંગાએ 2018 ઓલિમ્પિકમાં પણ ગોલ્ડ મેડલ જીત્યો હતો. તે જ સમયે, એશિયન વેઇટલિફ્ટિંગ ચેમ્પિયનશિપ 2018 માં સિલ્વર મેડલ જીત્યો. 2016માં, જેરેમીએ વર્લ્ડ યુથ ચેમ્પિયનશિપમાં 56 કિગ્રા વજન વર્ગમાં સિલ્વર મેડલ જીત્યો હતો. આ સિવાય 2017માં કોમનવેલ્થ ગોલ્ડ કોસ્ટ જુનિયર ચેમ્પિયનશીપમાં ગોલ્ડ અને 2018 જુનિયર એશિયન ચેમ્પિયનશીપમાં બ્રોન્ઝ મેડલ જીત્યો હતો.

મીરાબાઈ ચાનુએ જીત્યો પહેલો ગોલ્ડ મેડલ

આ પહેલા ભારતીય દિગ્ગજ ખેલાડી મીરાબાઈ ચાનુએ 49 કિગ્રા વજન વર્ગમાં ગોલ્ડ મેડલ જીત્યો હતો. કોમનવેલ્થની શરૂઆતના બીજા દિવસે આ ભારતીય સ્ટાર વેઈટલિફ્ટરે ભારતને પહેલો ગોલ્ડ અપાવ્યો હતો.ચાનુ આ વખતે શરૂઆતથી જ આત્મવિશ્વાસથી ભરેલી દેખાઈ રહી હતી. તેણે કુલ 201 કિલો વજન ઉપાડ્યું. તેણે સ્નેચમાં 88 કિલો વજન ઉપાડ્યું. જ્યારે ક્લીન એન્ડ જર્કમાં 113 કિલો વજન ઉપાડ્યું. તેણે આ કેટેગરીમાં રેકોર્ડ બનાવ્યો છે.