ટેરર ફંડિંગ કેસમાં યાસીન મલિકને આજીવન કેદની સજા, NIAએ ફાંસી આપવાની માંગ કરી હતી

કાશ્મીરના અલગતાવાદી નેતા યાસીન મલિકને ટેરર ​​ફંડિંગ કેસમાં આજીવન કેદની સજા ફટકારવામાં આવી છે. કોર્ટે બે કેસમાં મલિકને સજા સંભળાવી છે, જ્યારે ચાર કેસમાં તેને 10 વર્ષની સજા ફટકારવામાં આવી છે. યાસીન મલિકના તમામ વાક્યો એકસાથે ચાલશે. જોકે NIA દ્વારા ફાંસી આપવાની માંગ કરવામાં આવી હતી. બીજી તરફ શ્રીનગરમાં વિરોધ પ્રદર્શન થઈ રહ્યા છે. યાસીન મલિકના સમર્થકો સુરક્ષા દળો પર પથ્થરમારો કરી રહ્યા છે. શ્રીનગરમાં મોબાઈલ ઈન્ટરનેટ બંધ કરી દેવામાં આવ્યું છે.

મલિકે ગેરકાયદેસર પ્રવૃત્તિઓ નિવારણ અધિનિયમ (UAPA) હેઠળના આરોપો સહિત આતંકવાદી ભંડોળના એક કેસમાં તમામ આરોપો સ્વીકાર્યા હતા. દરમિયાન, કેસની તપાસ કરી રહેલી NIAએ યાસીન મલિકને ફાંસીની સજાની માંગ કરી છે. દિલ્હીની વિશેષ NIA કોર્ટે 19 મેના રોજ આ કેસમાં યાસીનને દોષિત ઠેરવ્યો હતો.

કાશ્મીરી અલગતાવાદી નેતા યાસીન મલિકને પહેલા જ કોર્ટે દોષિત ઠેરવ્યો હતો. 19 મેના રોજ, NIA કોર્ટના વિશેષ ન્યાયાધીશ પ્રવીણ સિંહે મલિકને ગેરકાનૂની ગતિવિધિઓ નિવારણ અધિનિયમ (UAPA) હેઠળના આરોપમાં દોષિત ઠેરવ્યા હતા.

મલિક પર આ આરોપો છે

કાશ્મીરી અલગતાવાદી નેતા યાસીન મલિક પર UAPA હેઠળ તે પ્રવૃત્તિઓ માટે ભંડોળ એકત્ર કરવા માટે આતંકવાદી પ્રવૃત્તિઓમાં સામેલ થવાનો આરોપ મૂકવામાં આવ્યો છે. તેના પર આતંકવાદી કૃત્યો કરવાના કાવતરાનો આરોપ મૂકવામાં આવ્યો છે. આ સિવાય યાસીન મલિક પર ભારતીય દંડ સંહિતા હેઠળ ગુનાહિત ષડયંત્ર, રાજદ્રોહ સહિત હિંસાના ઘણા મામલામાં કેસ નોંધવામાં આવ્યો છે, જેની સજા મૃત્યુ અથવા આજીવન કેદની સજા છે.

આ લોકોની સામે પણ આરોપો ઘડાયા

કોર્ટે અગાઉ ફારૂક અહેમદ ડાર ઉર્ફે બિટ્ટા કરાટે, શબીર શાહ, મસરત આલમ, મોહમ્મદ યુસુફ શાહ, આફતાબ અહેમદ શાહ, અલ્તાફ અહેમદ શાહ, નઈમ ખાન, મોહમ્મદ અકબર ખાંડે, રાજા મેહરાજુદ્દીન કલવાલ, બશીર અહેમદ ભટ, ઝહૂર અહેમદ શાહ વટાલી, અલતાફ અહમદ શાહ, નઈમ ખાન, બશીર અહમદ ભટ, અલતાફ અહેમદ શાહ, નઈમ ખાન, રાજા મેહરાજુદ્દીન કલવાલ, બશીર અહેમદ ભટ અને ઝહુર અહેમદ શાહને દોષિત ઠેરવ્યા હતા. શબ્બીર અહેમદ શાહ, અબ્દુલ રશીદ શેખ અને નવલ કિશોર કપૂર સહિતના કાશ્મીરી અલગતાવાદી નેતાઓ સામે ઔપચારિક રીતે આરોપો ઘડવામાં આવ્યા હતા.