તાલિબાને મહિલાઓને યુનિવર્સિટીમાં ભણવાની મંજૂરી આપી પરંતુ રાખી આવી શરતો

અફઘાનિસ્તાનમાં તાલિબાન સરકારનું શાસન શરૂ થતાં જ તેણે પોતાનો રંગ બતાવવાનું શરૂ કરી દીધું છે. તેણે મહિલાઓના શિક્ષણને લગતા નવા નિયમો જારી કર્યા છે. તાલિબાન સરકારે તેને શિક્ષણ લેવાની પરવાનગી આપી છે પરંતુ સાથે સાથે ઘણી શરતો પણ રાખવામાં આવી છે. અફઘાનિસ્તાનના ઉચ્ચ શિક્ષણ મંત્રીનું કહેવું છે કે મહિલાઓ સ્નાતક અને અનુસ્નાતક સ્તરના અભ્યાસ માટે યુનિવર્સિટીઓમાં જઈ શકે છે, પરંતુ છોકરાઓ અને છોકરીઓના અલગ-અલગ વર્ગો હશે અને ઈસ્લામિક વસ્ત્રો પહેરવા ફરજિયાત રહેશે.

મંત્રી અબ્દુલ બાકી હક્કાનીએ રવિવારે એક ન્યૂઝ કોન્ફરન્સમાં નવી નીતિઓ રજૂ કરી હતી, અફઘાનિસ્તાનના નવા શાસકોએ એક સર્વશ્રેષ્ઠ તાલિબાન સરકારની રચના કરી હતી. હક્કાનીએ કહ્યું કે યુનિવર્સિટીની વિદ્યાર્થીનીઓએ હિજાબ પહેરવો જરૂરી રહેશે, પરંતુ એ કહ્યું નહીં કે આનો અર્થ માત્ર ફરજિયાત હેડસ્કાર્ફ હશે કે પછી તેઓએ પોતાનો સંપૂર્ણ ચહેરો ઢાંકવો પડશે.

“અમે છોકરાઓ અને છોકરીઓને સાથે ભણવા નહીં દઈએ. અમે સહ-શિક્ષણને મંજૂરી આપીશું નહીં. હક્કાનીએ કહ્યું કે યુનિવર્સિટીમાં ભણાવવામાં આવતા વિષયોની પણ સમીક્ષા કરવામાં આવશે. તમને જણાવી દઈએ કે તાલિબાને તેમના અગાઉના શાસન દરમિયાન પણ સંગીત અને કલા પર પ્રતિબંધ મૂક્યો હતો.

નોંધપાત્ર બાબત એ છે કે તાલિબાન શાસન હેઠળ, મહિલાઓ પર કડક પ્રતિબંધો લાદવામાં આવ્યા છે, જેમાં અભ્યાસ ન કરવો અને ઘરની બહાર ન જવું. જોકે આ વખતે તાલિબાને કહ્યું છે કે તે મહિલાઓને કેટલાક અધિકારો આપશે, પરંતુ લોકોને તેમની વાત પર વિશ્વાસ નથી.

સંયુક્ત રાષ્ટ્રએ તાલિબાન સાથે સંપર્કમાં રહેવા પર ભાર મૂક્યો છે. સંયુક્ત રાષ્ટ્રના મહાસચિવ એન્ટોનિયો ગુટેરેસે શનિવારે કહ્યું હતું કે તાલિબાનને તેમની બાજુમાં રાખવાની અને અફઘાન લોકોને સહાય આપવાની જરૂર છે. જેથી અફઘાનિસ્તાનમાં કોઈ માનવીય અને આર્થિક વિનાશ ન થાય. તેમણે કહ્યું કે આ બંને વસ્તુઓ એકબીજા સાથે જોડાયેલી છે અને એકબીજા પર નિર્ભર છે.

ન્યૂયોર્કમાં યુનાઇટેડ નેશન્સ હેડક્વાર્ટરમાં એન્ટોનિયો ગુટેરેસે કહ્યું કે તાલિબાનને દેશો સાથે અસરકારક રીતે જોડવું ખૂબ જ જરૂરી છે. ખાસ કરીને સંયુક્ત રાષ્ટ્રસંઘ 1947 થી અફઘાનિસ્તાનમાં છે. સંયુક્ત રાષ્ટ્રના મહાસચિવે કહ્યું કે સંયુક્ત રાષ્ટ્રએ લોકોને માનવીય સહાયતા લાવવાનો આગ્રહ રાખ્યો હતો. તેમજ અફઘાનિસ્તાનમાં આર્થિક કટોકટીમાં કોઈને રસ નથી. અમે ઇચ્છીએ છીએ કે અફઘાનિસ્તાનના લોકો શાંતિથી રહે.