ભૂપેન્દ્ર પટેલ છે પૂર્વ મુખ્યમંત્રી, યુપીના રાજ્યપાલ આનંદીબેન પટેલના સૌથી નજીક

જ્યારે ગુજરાતમાં 2017 ની વિધાનસભાની જાહેરાત કરવામાં આવી હતી, ત્યારે રાજ્યમાં બે મોટા મુદ્દાઓ જોવા મળ્યા હતા – પાટીદાર આંદોલન અને ઉના દલિત આંદોલન. પીએમ મોદી અને કોંગ્રેસના તત્કાલીન ઉપાધ્યક્ષ અને હવે પ્રમુખ રાહુલ ગાંધીએ ચૂંટણી જીતવા માટે આકાશા પાતાળ એક કર્યા હતા.

જ્યારે નરેન્દ્ર મોદીના નજીકના સહયોગી આનંદીબેન પટેલે પાટીદાર અને ઉનાને કારણે મુખ્યમંત્રીની ખુરશી ગુમાવી હતી, ત્યારે રાહુલ ગાંધીએ આ મુદ્દાઓને જોરશોરથી રાખ્યા હતા. આ તમામ વિવાદ માટે એક વ્યક્તિ જે સૌથી વધુ જવાબદાર હોવાનું કહેવાય છે તે આનંદીબેન પટેલ હતા જે ઘાટલોડિયાના ધારાસભ્ય હતા. 2008 માં જ્યારે ગુજરાતમાં સીમાંકન થયું ત્યારે ઘાટલોડિયા નવી બેઠક બનાવવામાં આવી હતી. આનંદી બેને કોંગ્રેસના રમેશ ભાઈ પટેલ (દુધવાલા) ને લગભગ 1.10 લાખ મતોથી હરાવીને એકતરફી બેઠક જીતી.

2014 માં જ્યારે ગુજરાતના મુખ્યમંત્રી રહેલા નરેન્દ્ર મોદી દેશના વડાપ્રધાન બન્યા ત્યારે આ બેઠકના ધારાસભ્ય આનંદીબેન પટેલને ગુજરાતના મુખ્યમંત્રી બનાવવામાં આવ્યા હતા. ત્યારથી આ સીટ ગુજરાતની હોટ સીટ તરીકે ઉભરી આવી છે.આ સીટની વધુ ચર્ચા ત્યારે થઇ જ્યારે આનંદીબેન પટેલે 2017 માં વિધાનસભાની ચૂંટણી લડવાનો ઇનકાર કર્યો હતો. લાખ પ્રયત્નો પછી પણ જ્યારે આનંદીબેન પટેલ સહમત ન થયા ત્યારે ભાજપે તેમના નજીકના મિત્ર ભૂપેન્દ્રભાઈ પટેલને ઘાટલોડિયા બેઠક પરથી ઉમેદવાર બનાવ્યા.

પાટીદાર આંદોલન બાદ કોંગ્રેસ ભાજપમાંથી છૂટા પડી ગયેલા પાટીદારોને તેમના ગળામાં લાવવાનો પ્રયાસ કરી રહી હતી. આથી જ તેમણે શશીકાંત પટેલને પણ ચૂંટણી મેદાનમાં ઉતાર્યા હતા. આ બેઠક ભાજપ માટે લિટમસ ટેસ્ટ પણ હતી, કારણ કે આ બેઠકના ધારાસભ્ય ભાજપના મુખ્યમંત્રી રહ્યા હતા, જેમને પાટીદારોના આંદોલન બાદ ખુરશી છોડવી પડી હતી.

1. ઘાટલોડિયા શહેરી બેઠક છે. શહેરની બેઠકો પરંપરાગત રીતે ભાજપના મતદારો ગણાય છે.

2. આનંદીબેન પટેલના નજીકના લોકોને ટિકિટ આપવી ભાજપ માટે ફાયદાકારક હતી.

3. આનંદીબેન સાથે સ્થાનિક લોકોમાં કોઈ રોષ નહોતો. ભૂપેન્દ્રભાઈ પટેલને આનો લાભ મળ્યો.

આમ ભૂપેન્દ્ર પટેલ અને આનંદીબેન પટેલ વચ્ચે ઘનિષ્ટતા છે અને આજે સાત વર્ષ બાદ આનંદીબેન પટેલની ગુજરાતના રાજકારણમાં ફરી એક વાર આવી રીતે બેકડોરથી એન્ટ્રી થઈ છે. સાત વર્ષ બાદ સાટું વાળવામાં આવ્યું હોવાની પણ ચર્ચા થઈ રહી છે.