અફઘાનિસ્તાનમાં તાલિબાનનો અત્યાચાર: નિર્દયતાના દિવસો પાછા ફર્યા, પત્રકારોને નિર્દયતાથી માર માર્યો

અફઘાનિસ્તાનમાં તાલિબાન સત્તા પર આવ્યા પછી અત્યાચારની કેટલીક તસવીરો સામે આવવા લાગી છે. અફઘાનિસ્તાનમાં કેટલાય પત્રકારોને મારવામાં આવ્યા હોવાના અહેવાલો છે. તાલિબાન દ્વારા બે પત્રકારોને મારવામાં આવતાની તસવીર સામે આવી છે, જેણે બધાને ચોંકાવી દીધા છે.

અફઘાનિસ્તાનને આવરી લેતા ન્યૂયોર્ક ટાઈમ્સના રિપોર્ટરએ પોતાના ટ્વિટર એકાઉન્ટ પર આ તસવીર શેર કરી છે, જેમાં તાલિબાનની ક્રૂરતાની વાર્તા છે. તેમણે ટ્વિટ કર્યું કે કાબુલમાં ગઈકાલે બે પત્રકારોને ત્રાસ અને ખરાબ રીતે મારવામાં આવ્યો હતો.

જ્યારે લોસ એન્જલસ સ્થિત પત્રકાર માર્કસ યમે ટ્વિટ કરીને દાવો કર્યો હતો કે તાલિબાનના અત્યાચારનો ભોગ બનેલા આ બે અફઘાન પત્રકારો ઇતિલાટ્રોઝના રિપોર્ટર છે, જેમના નામ નેમત રોકડ અને તાકી દરિયાબી છે. મહિલાઓના પ્રદર્શનને આવરી લેતી વખતે તાલિબાન શાસન દ્વારા તેમની અટકાયત કરવામાં આવી હતી અને નિર્દયતાથી માર મારવામાં આવ્યો હતો. તેમણે પોતાના ટ્વિટમાં હેશટેગનો પણ ઉપયોગ કર્યો છે – પત્રકારત્વ ગુનો નથી.

એવું કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે પાકિસ્તાને તાલિબાનને કેટલી મદદ કરી છે, તે કોઈથી છુપાયેલ નથી, પરંતુ તાલિબાન નથી ઈચ્છતું કે પત્રકાર સમુદાયના લોકો તેને coverાંકી દે. આ જ કારણ છે કે તાલિબાને અફઘાનિસ્તાનની બાબતોમાં પાકિસ્તાની હસ્તક્ષેપ સામે કાબુલમાં વિરોધ પ્રદર્શનને આવરી લેતા પત્રકારો પર તબાહી મચાવી છે અને ઘણા પત્રકારોની ધરપકડ કરી છે, પણ કસ્ટડીમાં તેમને ત્રાસ અને ગંભીર રીતે માર માર્યો છે.

નોંધપાત્ર બાબત એ છે કે ગયા મહિને કાબુલ કબજે કર્યા પછી, વિરોધ કરી રહેલા નાગરિકો અને તેમને આવરી લેતા પત્રકારોની મારપીટના અહેવાલો છે. એક કિસ્સામાં, જર્મન પ્રસારણકર્તા ડોઇશ વેલેએ અહેવાલ આપ્યો હતો કે તાલિબાન લડવૈયાઓએ તેના એક પત્રકારને પકડવા માટે ઘરે-ઘરે શોધખોળ કરી હતી અને તેના પરિવારના એક સભ્યને ગોળી મારીને હત્યા કરી હતી, જ્યારે અન્ય એક સભ્ય ગંભીર રીતે ઘાયલ થયો હતો.