કોરોનાની બીજી લહેર હજુ સુધી સમાપ્ત થઈ નથી, કેરળની સ્થિતિ ચિંતાજનક: આરોગ્ય મંત્રાલય

દેશમાં કોરોનાના નવા કેસોની મહત્તમ સંખ્યા કેરળ રાજ્યમાંથી આવી રહી છે. કેન્દ્રીય આરોગ્ય સચિવ રાજેશ ભૂષણે કહ્યું કે છેલ્લા 24 કલાકમાં દેશમાં 43,263 નવા કેસ નોંધાયા છે, જેમાંથી 32,000 થી વધુ કેસ એકલા કેરળ રાજ્યના છે. ગયા અઠવાડિયે આવેલા કોરોના વાયરસના કુલ નવા કેસોમાંથી લગભગ 68 ટકા કેરળના છે. કેન્દ્રીય આરોગ્ય સચિવે વધુમાં કહ્યું કે દેશમાં કોરોનાના કેસોમાં ઘટાડો 50 ટકાથી થોડો ઓછો છે, જે પ્રથમ લહેરમાં હતો. તેમણે કહ્યું કે દેશમાં કોરોનાની બીજી લહેર જ જોવા મળી રહી છે, જે હજુ પૂરી થઈ નથી.

આ સાથે તેમણે કહ્યું કે અત્યારે દેશના માત્ર 38 જિલ્લાઓમાં દરરોજ 100 થી વધુ કેસ આવી રહ્યા છે. દેશમાં કુલ સક્રિય કેસોમાં કેરળ અને મહારાષ્ટ્રનો હિસ્સો 61 ટકા છે. કર્ણાટક, તામિલનાડુ અને આંધ્રપ્રદેશમાં 10,000 થી વધુ અને 50,000 થી ઓછા સક્રિય કેસ છે.

કેન્દ્રીય આરોગ્ય સચિવે કહ્યું કે આગામી તહેવારોના દિવસો પહેલા આપણે રસીકરણની ઝડપને વધુ વધારવી પડશે. અત્યાર સુધી, અમે દેશમાં રસીના 72 કરોડ ડોઝ આપ્યા છે. મે મહિનામાં અમે દરરોજ સરેરાશ 20 લાખ રસી આપતા હતા, આજે સપ્ટેમ્બરમાં અમે દરરોજ સરેરાશ 78 લાખ રસી આપી રહ્યા છીએ.

દેશમાં થઈ રહેલી ઝડપી કોરોના રસીકરણ અંગે, નીતિ આયોગના આરોગ્ય સભ્ય ડો.વીકે પાલે જણાવ્યું હતું કે અત્યાર સુધી 18 વર્ષથી વધુ વયના 58 ટકા લોકોને કોવિડ રસીની પ્રથમ ડોઝ મળ્યા છે, જેમાંથી 18 ટકા લોકોને કોવિડ રસી બીજો ડોઝ મળ્યો છે.

આ સાથે તેમણે કહ્યું કે અમે બાળકો પર રસીના સંભવિત ઉપયોગની વૈજ્ઞાનિક કન્ફર્મેશન માટે સક્રિયપણે કામ કરી રહ્યા છીએ. બાળકોમાં સંભવિત ઉપયોગ માટે રસી ઉપલબ્ધ થઈ છે. શાળાઓ ખોલવા માટે બાળકોને રસી આપવા માટેનો આ માપદંડ વિશ્વમાં કોઈ સ્વીકારતું નથી.