ચીને તાલિબાન માટે તિજોરી ખોલી, 31 મિલિયન યુએસ ડોલરની સહાય આપશે

અફઘાનિસ્તાનમાં 17 આતંકવાદીઓ સાથે નવી રખેવાળ તાલિબાન સરકારની રચનાના 24 કલાકની અંદર ચીને તેની મદદ માટે તેની તિજોરી ખોલી છે. ગઈકાલે ચીને અફઘાનિસ્તાનની નવી સરકાર માટે 31 મિલિયન યુએસ ડોલરની સહાયની જાહેરાત કરી હતી.

ચીને દલીલ કરી છે કે આ મદદ ત્યાં અરાજકતાનો અંત લાવવા અને વ્યવસ્થા પુન;સ્થાપિત કરવા માટે જરૂરી છે. મદદના પ્રથમ માલસામાનમાં ચીન અફઘાનિસ્તાનને અનાજ, શિયાળાનો સામાન, કોરોના રસી અને જરૂરી દવાઓ આપશે.

ચીનના વિદેશ મંત્રીએ બુધવારે પાકિસ્તાનની અધ્યક્ષતામાં બેઠકમાં આ જાહેરાત કરી હતી. આ બેઠકમાં ચીન, પાકિસ્તાન ઉપરાંત ઈરાન, તઝાકિસ્તાન, તુર્કમેનિસ્તાન અને ઉઝબેકિસ્તાનના વિદેશ મંત્રીઓએ હાજરી આપી હતી. જોકે, પાકિસ્તાનના વિદેશ મંત્રીના અધ્યક્ષ સ્થાને યોજાયેલી આ બેઠકમાં રશિયાએ ભાગ લીધો ન હતો.

અફઘાનિસ્તાન પર કબજો કર્યાના લગભગ ત્રણ અઠવાડિયા બાદ તાલિબાને મંગળવારે વચગાળાની સરકારની જાહેરાત કરી. મુલ્લા મોહમ્મદ હસન અખુંદને સરકારના વડા અને અબ્દુલ ગની બરાદારને નાયબ બનાવવામાં આવ્યા હતા. તે જ સમયે, હક્કાની નેટવર્કના નેતા સિરાજુદ્દીન હક્કાનીને આંતરિક બાબતોના મંત્રી તરીકે નિયુક્ત કરવામાં આવ્યા હતા.

તાજેતરમાં તાલિબાને ચીનને પોતાનો સૌથી મહત્વપૂર્ણ ભાગીદાર ગણાવ્યો હતો. જ્યારે તાલિબાને કહ્યું કે તે અફઘાનિસ્તાનને ફરીથી વિકાસનાં પંથે લઈ જવા માટે બેઇજિંગ તરફ જોઈ રહ્યું છે.