ડોર ટુ ડોર રસીકરણનો આદેશ આપવા સુપ્રીમ કોર્ટનો ઇન્કાર, કહ્યું,”રસીકરણ બરાબર ચાલી રહ્યું છે”

દેશમાં કોરોના વાયરસ સામે ચાલી રહેલા રસીકરણ અભિયાનને લઈને સુપ્રીમ કોર્ટે મોટી ટિપ્પણી કરી છે. સુપ્રીમ કોર્ટે ડોર ટુ ડોર રસીકરણનો આદેશ આપવાનો ઇન્કાર કર્યો છે. સુપ્રીમ કોર્ટે બુધવારે કહ્યું હતું કે દેશની વૈવિધ્યસભર પરિસ્થિતિઓને જોતા કોરોનાનું ડોર ટુ ડોર ઇમ્યુનાઇઝેશન કરવું શક્ય નથી. સુપ્રીમ કોર્ટે કહ્યું કે હાલમાં રસીકરણ યોગ્ય રીતે ચાલી રહ્યું છે, આવી સ્થિતિમાં, અમે હાલની રસીકરણ નીતિને દૂર કરવા માટે એક અલગ સામાન્ય આદેશ પસાર કરી શકતા નથી.

સુપ્રીમ કોર્ટે વિકલાંગો અને સમાજના નબળા વર્ગો માટે ડોર-ટુ-ડોર કોરોનાની રસી માંગતી વકીલોની સંસ્થાની અરજીને માનવાનો ઇન્કાર કર્યો હતો. જસ્ટિસ ડીવાય ચંદ્રચુડ, જસ્ટિસ વિક્રમ નાથ અને જસ્ટિસ હિમા કોહલીની ખંડપીઠે કહ્યું કે રસીકરણ અભિયાન યોગ્ય પ્રગતિમાં છે અને 60 ટકાથી વધુ વસ્તીને રસીનો પ્રથમ ડોઝ આપવામાં આવ્યો છે. ખંડપીઠે અરજદાર ‘યુથ બાર એસોસિએશન’ ને તેમના સૂચનો સાથે આરોગ્ય મંત્રાલયમાં સક્ષમ અધિકારીનો સંપર્ક કરવા કહ્યું.

ખંડપીઠે કહ્યું કે લદ્દાખની સ્થિતિ કેરળથી અલગ છે. ઉત્તર પ્રદેશની સ્થિતિ અન્ય રાજ્યો કરતા અલગ છે. શહેરી વિસ્તારોમાં પરિસ્થિતિ ગ્રામીણ વિસ્તારો કરતાં અલગ છે. આ વિશાળ દેશમાં દરેક રાજ્યમાં વિવિધ પ્રકારની સમસ્યાઓ છે. તેથી તમે આખા દેશ માટે એક ઓર્ડર માંગો છો. રસીકરણ અભિયાન પહેલાથી જ ચાલી રહ્યું છે અને 60 ટકાથી વધુ વસ્તીને પ્રથમ ડોઝ આપવામાં આવ્યો છે. આ મુશ્કેલી સમજવી જોઈએ. આ સરકારની બાબત છે અને અમે હાલની નીતિને નાબૂદ કરી શકતા નથી.

સર્વોચ્ચ અદાલતે એસોસિએશન તરફથી હાજર રહેલા એડવોકેટ બેબી સિંહને જણાવ્યું હતું કે, આવી અસંવેદનશીલ રીતે અરજી દાખલ કરી શકાતી નથી. પિટિશનમાં ભારત સરકાર અને તમામ રાજ્યોને કોવિડ -19 વિરોધી રસીઓના ડોર-ટુ-ડોર રસીકરણની સમાજના નબળા વર્ગો, વિકલાંગ લોકો માટે વ્યવસ્થા કરવા માટે વિનંતી કરવામાં આવી હતી, કારણ કે આ લોકોએ પોતાની નોંધણી કરાવવી પડશે કોવિન પોર્ટલ પર.

ખંડપીઠે કહ્યું કે રસીકરણ કાર્યક્રમ પહેલેથી જ ચાલી રહ્યો છે અને આ અદાલત સુઓ મોટુ સંજ્ઞાન લઈને પરિસ્થિતિ પર નજર રાખી રહી છે. બેન્ચે કહ્યું કે દેશની વિવિધતાને ધ્યાનમાં રાખીને સામાન્ય માર્ગદર્શિકા પસાર કરવી શક્ય અને વ્યવહારુ નથી. બેન્ચે જણાવ્યું હતું કે, “કોઈપણ દિશામાં પસાર થવાથી સરકારની હાલની રસીકરણ નીતિને અસર થવી જોઈએ નહીં.”