મોદી કેબિનેટનો નિર્ણય: કાપડ ક્ષેત્ર માટે PLI યોજનાને મંજૂરી, 10,683 કરોડનું પેકેજ, 7.5 લાખ લોકોને રોજગારી

પ્રધાનમંત્રી નરેન્દ્ર મોદીની અધ્યક્ષતામાં બુધવારે કેબિનેટની મહત્વની બેઠક મળી હતી. કેન્દ્રીય મંત્રીઓ પિયુષ ગોયલ અને અનુરાગ ઠાકુરે પત્રકાર પરિષદમાં મંત્રીમંડળમાં લેવાયેલા મહત્વના નિર્ણયોની માહિતી આપી. મોદી કેબિનેટે આ બેઠકમાં ઘણા મોટા નિર્ણયો લીધા છે. સાથે જ સરકારે કાપડ ક્ષેત્રને મોટી રાહત આપી છે.

કેન્દ્રએ કાપડ ઉદ્યોગને પ્રોત્સાહન આપવા માટે પ્રોડક્શન લિંક્ડ ઇન્સેન્ટિવ (PLI) યોજનાની જાહેરાત કરી છે. 10 જુદા જુદા ઉત્પાદનો માટે આગામી 5 વર્ષ માટે 10,683 કરોડ રૂપિયાથી વધુનું પેકેજ આપવામાં આવશે. ઉલ્લેખનીય છે કે, સુસ્ત કાપડ ઉદ્યોગને પ્રોત્સાહન આપવા અથવા પુનર્જીવિત કરવા માટે કેન્દ્રએ જુલાઈમાં આ રકમ ફાળવી હતી.

આ યોજના હેઠળ, ટાયર બે અને ત્રણમાં આવતી કંપનીઓને વધુ પ્રાધાન્ય આપવામાં આવશે. કેન્દ્રીય મંત્રી પીયૂષ ગોયલે કહ્યું છે કે મુખ્યત્વે ગુજરાત, ઉત્તર પ્રદેશ, મહારાષ્ટ્ર, પંજાબ, તમિલનાડુ, આંધ્ર પ્રદેશ, તેલંગાણા, ઓડિશા જેવા રાજ્યોને આ યોજનાનો લાભ મળશે. અગાઉ કાપડ મંત્રાલયે ઉત્પાદન લિંક્ડ પ્રોત્સાહન યોજના (PLI) યોજનાના પ્રસ્તાવને મંજૂરી આપી દીધી હતી. સરકારનું કહેવું છે કે આ નાણાં વસ્ત્રોને પ્રોત્સાહન આપશે, જ્યારે કેન્દ્રએ રોજગારી અને નિકાસ ક્ષમતાને મજબૂત બનાવવાનો લક્ષ્યાંક રાખ્યો છે.

આ યોજનાની જાહેરાત કરતા કેન્દ્રીય મંત્રી અનુરાગ ઠાકુરે જણાવ્યું હતું કે, “પ્રધાનમંત્રીની અધ્યક્ષતામાં મળેલી કેબિનેટની બેઠકમાં, કાપડ મંત્રાલય અંગે મહત્વનો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે. 5 વર્ષમાં 10,683 કરોડ રૂપિયાના પ્રોત્સાહનો આપવામાં આવશે. સીધા 7.5 લાખથી વધુ લોકો માટે રોજગારીની તકો ઉભી કરવામાં આવશે. ”

કેન્દ્રીય કાપડ મંત્રી પીયૂષ ગોયલે જણાવ્યું હતું કે, “આ યોજનાઓનો લાભ લઈને ભારત હવે આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં પોતાની સર્વોપરિતા બતાવી શકશે. વિકસિત દેશો સાથે પણ FTA કરીને, આપણે આપણી વિકલાંગતાને કાપડમાં આવરી શકીએ છીએ. બાકીના દેશોની સામે વેપાર.