“કોરોનાથી થયેલા મોત મેડીકલ લાપરવાહી નથી : વળતર અંગે આદેશ આપવા સુપ્રીમનો ઈન્કાર

સુપ્રીમ કોર્ટે કોરોનાની બીજી લહેરમાં થયેલા મોત અંગે મહત્વની ટિપ્પણી કરી છે અને કહ્યું છે કે બીજી લહેરમાં કોરોનાને કારણે થયેલા તમામ મોત તબીબી બેદરકારીને કારણે નથી. સુપ્રીમ કોર્ટે બુધવારે કહ્યું હતું કે વૈશ્વિક રોગચાળાની બીજી લહેર દરમિયાન કોવિડ -19 ના કારણે તમામ મૃત્યુ બેદરકારીને કારણે થયા હોવાનું અદાલતો માની શકતી નથી.

સુપ્રીમ કોર્ટે આ અવલોકન તબીબી બેદરકારી તરીકે મૃતકના સગાને વળતર આપવાની અરજીને માનવાનો ઇનકાર કરતી વખતે કર્યું હતું. જસ્ટિસ ધનંજય વાય ચંદ્રચુડ, જસ્ટિસ વિક્રમ નાથ અને જસ્ટિસ હિમા કોહલીની ખંડપીઠે અરજદાર દીપક રાજ સિંહને તેમના સૂચનો સાથે સક્ષમ અધિકારીઓનો સંપર્ક કરવા કહ્યું.

સુપ્રીમ કોર્ટની ખંડપીઠે કહ્યું કે કોવિડ -19 ના કારણે પ્રત્યેક મૃત્યુ બેદરકારીને કારણે થયું તે માન્યતા ખૂબ વધારે છે. બીજા તરંગની સમગ્ર દેશમાં એટલી અસર હતી કે એવું માની શકાય નહીં કે તમામ મૃત્યુ બેદરકારીને કારણે થયા છે. અદાલતો એવું ન માની શકે કે કોવિડને કારણે થયેલા તમામ મૃત્યુ તબીબી બેદરકારીને કારણે થયા છે, કારણ કે તમારી અરજી છે.

સર્વોચ્ચ અદાલતે 30 જૂનના તાજેતરના ચુકાદાનો ઉલ્લેખ કર્યો હતો, જેમાં તેણે રાષ્ટ્રીય આપત્તિ વ્યવસ્થાપન સત્તામંડળને કોવિડ -19 ના કારણે મૃત્યુ પામેલા લોકોના પરિવારના સભ્યોને એક્સ-ગ્રેશિયા સહાય માટે છ સપ્તાહની અંદર યોગ્ય માર્ગદર્શિકાની ભલામણ કરવાનો નિર્દેશ આપ્યો હતો.

આદેશમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે તે ચુકાદામાં કોર્ટે માનવતાના આદર સાથે પોતાનું વલણ લીધું હતું અને બેદરકારીને કારણે નહીં. સરકારે આ અંગે હજુ સુધી કોઈ નીતિ બનાવી નથી. જો તમને તે નીતિના અમલીકરણ અંગે કોઈ સૂચન હોય, તો તમે સક્ષમ અધિકારીનો સંપર્ક કરી શકો છો. સર્વોચ્ચ અદાલતે અરજીનો નિકાલ કરતી વખતે અરજદારને તેને પાછી ખેંચવા અને તેમાં સુધારો કરવા જણાવ્યું હતું અને જો કોઈ સૂચન હોય તો, અરજદાર સક્ષમ અધિકારીનો સંપર્ક કરી શકે છે.