મોદી કેબિનેટે ભારતીય વાયુસેના માટે 56 ટ્રાન્સપોર્ટ વિમાનોની ખરીદીને મંજૂરી આપી, 40 ભારતમાં બનશે

સુરક્ષા અંગેની કેબિનેટ સમિતિએ આજે ​​ભારતીય વાયુસેના (આઇએએફ) માટે મેસર્સ એરબસ ડિફેન્સ અને સ્પેસ એસએ સ્પેનના 56 C-295MW ટ્રાન્સપોર્ટ વિમાનોની ખરીદીને મંજૂરી આપી છે. C-295MW વિમાન 5-10 ટન ક્ષમતાનું પરિવહન વિમાન છે જે સમકાલીન ટેકનોલોજી સાથે છે જે IAF ના જૂના એવરો વિમાનોને બદલશે.

એરક્રાફ્ટમાં ઝડપી પ્રતિભાવ અને સૈનિકો અને કાર્ગોને છોડવા માટે પાછળનો રેમ્પ દરવાજો છે. કરાર પર હસ્તાક્ષર કર્યાના 48 મહિનાની અંદર સ્પેનથી સોળ વિમાનો પહોંચાડવામાં આવશે અને કરાર પર હસ્તાક્ષર થયાના દસ વર્ષમાં ટાટા કન્સોર્ટિયમ દ્વારા 40 વિમાનો ભારતમાં બનાવવામાં આવશે.

આ તેના પ્રકારનો પહેલો પ્રોજેક્ટ છે જેમાં એક ખાનગી કંપની દ્વારા ભારતમાં લશ્કરી વિમાનોનું નિર્માણ કરવામાં આવશે. તમામ 56 વિમાનો સ્વદેશી ઇલેક્ટ્રોનિક વોરફેર સ્યુટથી સજ્જ હશે. આ પ્રોજેક્ટ ભારતમાં એરોસ્પેસ ઇકોસિસ્ટમને વેગ આપશે, વિમાનના ભાગોના ઉત્પાદનમાં દેશભરમાં ફેલાયેલા અનેક MSME સાથે કરવામાં આવશે.

આ કાર્યક્રમ ભારત સરકારના “આત્મનિર્ભર ભારત” અભિયાનને મોટો પ્રોત્સાહન આપશે, કારણ કે તે ભારતીય ખાનગી ક્ષેત્રને ટેકનોલોજી સઘન અને અત્યંત સ્પર્ધાત્મક ઉડ્ડયન ઉદ્યોગમાં પ્રવેશવાની અનોખી તક પૂરી પાડશે. આ પ્રોજેક્ટ સ્થાનિક ઉડ્ડયન ઉત્પાદનને પ્રોત્સાહન આપશે, પરિણામે આયાત પર નિર્ભરતા ઓછી થશે અને નિકાસમાં અપેક્ષિત વૃદ્ધિ થશે.

એરો સ્ટ્રક્ચર્સની મોટી સંખ્યામાં ડિટેલ પાર્ટ્સ, પેટા-એસેમ્બલીઓ અને મુખ્ય ઘટક એસેમ્બલીઓનું ભારતમાં ઉત્પાદન થવાનું છે. આ કાર્યક્રમ દેશના એરોસ્પેસ ઇકોસિસ્ટમમાં રોજગાર સર્જનમાં ઉત્પ્રેરક તરીકે કામ કરશે અને ભારતના એરોસ્પેસ અને ડિફેન્સ સેક્ટરમાં પ્રત્યક્ષ રીતે 600 થી વધુ કુશળ નોકરીઓ, 3000 થી વધુ પરોક્ષ નોકરીઓ અને વધારાની 3000 મધ્યમ કૌશલ્યની નોકરીઓ પેદા કરવાની અપેક્ષા છે.

આમાં હેંગરો, ઇમારતો, એપ્રોન અને ટેક્સીવેઝના રૂપમાં વિશિષ્ટ માળખાકીય સુવિધાઓનો વિકાસ સામેલ હશે. ભારતમાં ઉત્પાદન પ્રક્રિયા દરમિયાન, એવી અપેક્ષા રાખવામાં આવે છે કે વિશિષ્ટ પ્રક્રિયાઓમાં સામેલ તમામ ટાટા કન્સોર્ટિયમ સપ્લાયર્સ વૈશ્વિક સ્તરે માન્યતા પ્રાપ્ત નેશનલ એરોસ્પેસ અને ડિફેન્સ કોન્ટ્રાક્ટર્સ એક્રેડિટેશન પ્રોગ્રામ (NADCAP) માન્યતા પ્રાપ્ત કરશે અને મેળવશે.

ડિલિવરી પૂરી થાય તે પહેલા ભારતમાં C295MW વિમાન માટે ‘D’ લેવલ સર્વિસિંગ ફેસિલિટી (MRO) સ્થાપવાની યોજના છે. આ સુવિધા C-295 વિમાનના વિવિધ પ્રકારો માટે પ્રાદેશિક MRO હબ તરીકે કામ કરે તેવી અપેક્ષા છે. આ ઉપરાંત, ઓઇએમ ઇન્ડિયન ઓફસેટ પાર્ટનર્સ પાસેથી લાયક ઉત્પાદનો અને સેવાઓની સીધી ખરીદી દ્વારા તેમની ઓફસેટ જવાબદારીઓ પણ પૂર્ણ કરશે, જે અર્થતંત્રને વધુ વેગ આપશે.