ટોક્યો પેરાલિમ્પિક્સ: સિલ્વર મેડલ જીતનારા પ્રથમ IAS અધિકારી બનતા સુહાસ યથિરાજ

નોઈડાના ડીએમ અને આઈએએસ અધિકારી સુહાસ યથીરાજે ટોક્યો પેરાલિમ્પિક ગેમ્સના છેલ્લા દિવસે ઈતિહાસ રચ્યો છે. જાપાનના ટોક્યોમાં રમાઈ રહેલી પેરાલિમ્પિક ગેમ્સના છેલ્લા દિવસે સુહાસે ગોલ્ડ જીત્યો હતો, પરંતુ સિલ્વર મેડલ સાથે તેણે ભારતનો 18 મો મેડલ બેગમાં મૂક્યો છે.

આ સાથે સુહાસ પેરાલિમ્પિક ગેમ્સમાં સિલ્વર મેડલ જીતનાર પ્રથમ IAS અધિકારી બની ગયા છે. ફાઇનલમાં સુહાસ ફ્રાન્સના લુકાસ મઝુર સામે 21-15, 17-21, 15-21 ના ​​અંતરથી હારી ગયા. સુહાસ હાલમાં SL4 કેટેગરીમાં વર્લ્ડ રેન્કિંગમાં ત્રીજા સ્થાને છે.

તેઓએ શનિવારે સેમિફાઇનલ જીત્યા પહેલા ગ્રુપ તબક્કામાં ત્રણ મેચ રમી હતી અને એક મેચ સિવાય તમામમાં પ્રભુત્વ ધરાવતું હતું. 20 મિનિટથી ઓછા સમયમાં પ્રથમ બે મેચ જીતનાર સુહાસે સેમીફાઇનલમાં ઇન્ડોનેશિયાના ફ્રેડી સેટીઆવાનને 31 મિનિટમાં 21-9, 21-15થી હરાવી હતી.

કર્ણાટકના 38 વર્ષીય સુહાસના પગની ઘૂંટીમાં પ્રોબ્લેમ છે. કોર્ટમાં અને બહાર ઘણી સિદ્ધિઓ હાંસલ કરનાર સુહાસ કોમ્પ્યુટર એન્જિનિયર છે અને 2007 બેચના ISS અધિકારી પણ છે. તેઓ 2020 થી નોઇડાના જિલ્લા મેજિસ્ટ્રેટ છે અને કોરોના મહામારી સામેના યુદ્ધમાં મોરચાની આગેવાની કરી છે.

NIT કર્ણાટકમાંથી કોમ્પ્યુટર એન્જિનિયર તરીકે સ્નાતક થયેલા સુહાસ અગાઉ પ્રયાગરાજ, આગ્રા, આઝમગ,, જૌનપુર, સોનભદ્ર જિલ્લાના જિલ્લા મેજિસ્ટ્રેટ રહી ચૂક્યા છે. સુહાસે આ વર્ષે બેઇજિંગમાં એશિયન ચેમ્પિયનશિપમાં ભાગ લીધો હતો અને ગોલ્ડ મેડલ જીતનાર પ્રથમ બિન-ક્રમાંકિત ખેલાડી બન્યા હતા. તેમણે 2017 અને 2019 માં BWF તુર્કી પેરા બેડમિન્ટન ચેમ્પિયનશિપમાં મેન્સ સિંગલ્સ અને ડબલ્સ સ્પર્ધામાં ગોલ્ડ મેડલ જીત્યો હતો. તેણે 2020 માં બ્રાઝિલમાં ગોલ્ડ મેડલ જીત્યો હતો.