“પાંચજન્ય”એ ઈન્ફોસીસને ટૂકડે-ટૂકડે ગેંગની મદદગાર ગણાવી તો RSSએ હાથ ઉંચા કરી લીધા

આઇટી જાયન્ટ ઇન્ફોસિસ સંબંધિત પાંચજન્ય મેગેઝિનમાં પ્રસિદ્વ થયેલા આર્ટીકલથી રાષ્ટ્રીય સ્વયંસેવક સંઘ (RSS)એ હાથ ઉંચા કરી લીધા છે. એટલું જ નહીં આરએસએસએ પાંચજન્યને તેના મુખપત્ર તરીકે સ્વીકારવાનો પણ ઇનકાર કર્યો છે.

આરએસએસના અખિલ ભારતીય અભિયાનના પ્રભારી સુનીલ આંબેકરે રાષ્ટ્રીય સ્વયંસેવક સંઘને પાંચજન્ય-ઇન્ફોસીસ વિવાદથી દૂર રાખતા કહ્યું કે ભારતની વૃદ્ધિ અને વિકાસમાં આઇટી જાયન્ટ ઇન્ફોસિસનું મહત્વનું યોગદાન છે. કંપની દ્વારા વિકસિત પોર્ટલ સાથે કોઈ સમસ્યા હોઈ શકે છે તે સ્વીકારતા તેમણે કહ્યું કે મેગેઝિન (પંચજન્ય) સંઘનું સત્તાવાર મુખપત્ર નથી અને મંતવ્યોને વ્યક્તિગત ગણવા જોઈએ.

આરએસએસના પ્રભારી સુનીલ આંબેકરે ટ્વીટ કર્યું હતું કે, ભારતીય કંપની તરીકે ઇન્ફોસિસે ભારતની પ્રગતિમાં નોંધપાત્ર યોગદાન આપ્યું છે. ઈન્ફોસિસ દ્વારા સંચાલિત પોર્ટલને લગતા કેટલાક મુદ્દાઓ હોઈ શકે છે, પરંતુ પાંચજન્યમાં આ સંદર્ભમાં પ્રકાશિત થયેલા લેખ લેખકના અંગત વિચારો છે, પાંચજન્ય સંઘના મુખપત્ર નથી. તેથી, રાષ્ટ્રીય સ્વયંસેવક સંઘને આ લેખમાં દર્શાવેલા મંતવ્યો સાથે જોડવામાં ન આવે. ‘

હકીકતમાં, આરએસએસ સાથે જોડાયેલા મેગેઝિન પંચજન્યએ ગુડ્સ એન્ડ સર્વિસ ટેક્સ (જીએસટી) પોર્ટલ અને ભારત સરકારના નવા આવકવેરા પોર્ટલના મુદ્દાઓ પર ઇન્ફોસિસની ટીકા કરી છે. રાષ્ટ્રીય સ્વયંસેવક સંઘ (આરએસએસ) સંબંધિત સાપ્તાહિક મેગેઝિન ‘પાંચજન્ય’ એ ઇન્ફોસિસ દ્વારા વિકસિત ગુડ્સ એન્ડ સર્વિસ ટેક્સ (જીએસટી) અને આવકવેરા પોર્ટલની ખામીઓ પર સ્વદેશી સોફ્ટવેર ઉત્પાદક પર હુમલો કર્યો છે અને પૂછ્યું છે કે શું કોઈ પણ દેશ વિરોધી બળ દ્વારા ચેનલ કરી શકાય છે? તે ભારતના આર્થિક હિતોને નુકસાન પહોંચાડવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યો છે.

પાંચજન્યએ તાજેતરની આવૃત્તિમાં ઇન્ફોસિસની ‘શાખ અને આઘાત’ નામની ચાર પાનાની કવર સ્ટોરી પ્રકાશિત કરી છે અને કવર પેજમાં તેના સ્થાપક નારાયણ મૂર્તિની તસવીર છે. આ લેખે બેંગલુરુ સ્થિત કંપની પર હુમલો કર્યો હતો અને તેને ‘ઉંચી દુકાન, ફીકા પકવાન’ તરીકે વર્ણવ્યું હતું. ઇન્ફોસિસ દ્વારા વિકસિત આ પોર્ટલ નિયમિતપણે સમસ્યાઓનો સામનો કરે છે, કરદાતાઓ અને રોકાણકારોને અસુવિધા પેદા કરે છે. લેખમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે આવી ઘટનાઓએ ભારતીય અર્થતંત્રમાં કરદાતાઓના વિશ્વાસને નબળો પાડ્યો છે.

ટુકડે ટુકડે ગેંગની મદદગાર?

લેખમાં જણાવવામાં આવ્યું છે કે સરકારી સંસ્થાઓ અને એજન્સીઓ ઇન્ફોસિસને કી વેબસાઇટ્સ અને પોર્ટલ માટે કોન્ટ્રાક્ટ આપવામાં ક્યારેય અચકાતા નથી કારણ કે તે ભારતની સૌથી પ્રતિષ્ઠિત સોફ્ટવેર કંપનીઓમાંની એક છે. આ લેખ આશ્ચર્યચકિત કરે છે કે ઇન્ફોસિસ દ્વારા વિકસિત જીએસટી અને આવકવેરા રિટર્ન પોર્ટલ બંનેમાં ખામીને કારણે દેશની અર્થવ્યવસ્થામાં કરદાતાઓનો ભરોસો કેમ ખતમ થયો છે. શું કોઈ દેશ વિરોધી શક્તિ ઈન્ફોસિસ દ્વારા ભારતના આર્થિક હિતોને નુકસાન પહોંચાડવાનો પ્રયાસ કરી રહી છે?

જોકે લેખમાં ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે કે મેગેઝિન પાસે આને સમર્થન આપવા માટે કોઈ નક્કર પુરાવા નથી, તે જણાવે છે કે ઈન્ફોસિસ પર “નક્સલીઓ, ડાબેરીઓ અને ટુકડે-ટુકડે ગેંગ્સ” ને મદદ કરવાનો આરોપ અનેક વખત લાગ્યો છે. તેણે એમ પણ પૂછ્યું કે શું ઈન્ફોસિસ “તેના વિદેશી ગ્રાહકોને સમાન ગુણવત્તાની સેવા પૂરી પાડશે?”

તંત્રીનો જવાબ

જ્યારે પંચજન્યના તંત્રી હિતેશ શંકરનો સંપર્ક કરવામાં આવ્યો ત્યારે તેમણે જણાવ્યું હતું કે ઇન્ફોસિસ એક મોટી કંપની છે અને સરકારે તેની વિશ્વસનીયતાના આધારે તેને ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ કાર્યો આપ્યા છે. શંકરે કહ્યું કે આ ટેક્સ પોર્ટલમાં ગેરરીતિઓ રાષ્ટ્રીય ચિંતાનો વિષય છે અને તેના માટે કેટલાક લોકોને જવાબદાર ગણવા જોઇએ.