શિક્ષક દિવસ 2021: શિક્ષક દિવસની ઉજવણી પાછળનો ઇતિહાસ શું છે? જાણો આ ખાસ વાતો

ભારતના પ્રથમ ઉપરાષ્ટ્રપતિ ડો.સર્વપલ્લી રાધાકૃષ્ણન દ્વારા શિક્ષણ ક્ષેત્રે આપેલા યોગદાનને યાદ કરવા માટે દર વર્ષે 5 સપ્ટેમ્બર શિક્ષક દિવસ તરીકે ઉજવવામાં આવે છે. દરેક વ્યક્તિના જીવનમાં શિક્ષકની ભૂમિકા ખૂબ મહત્વની હોય છે. શિક્ષક શિક્ષણના પ્રકાશને જાગૃત કરીને વ્યક્તિ, સમાજ અને રાષ્ટ્રના નિર્માણમાં વિશેષ ભૂમિકા ભજવે છે.

માતાપિતા બાળકને જન્મ આપી શકે છે પરંતુ શિક્ષક તેની મહેનત અને સમર્પણથી તેને વધુ સારી વ્યક્તિ બનાવે છે. તમને સફળતાનો માર્ગ બતાવનાર તમામ શિક્ષકોના માનમાં, 5 સપ્ટેમ્બરનો દિવસ શિક્ષક દિન તરીકે ઉજવવામાં આવે છે. આ દિવસે શાળાઓ અને કોલેજોમાં વિદ્યાર્થીઓ તેમના શિક્ષકોનું સન્માન કરે છે. શિક્ષક દિન નિમિત્તે વિદ્યાર્થીઓ અને ભૂતપૂર્વ વિદ્યાર્થીઓ દ્વારા સન્માન સમારોહનું પણ આયોજન કરવામાં આવે છે.

સર્વેપલ્લી રાધાકૃષ્ણનનો જન્મદિવસ-

ભારતની સંસ્કૃતિમાં ગુરુ-શિષ્ય પરંપરાનું સ્થાન ખૂબ મહત્વનું છે. સર્વપલ્લી રાધાકૃષ્ણન, ભારતના પ્રથમ ઉપરાષ્ટ્રપતિ અને દ્વિતીય રાષ્ટ્રપતિનો જન્મ 5 સપ્ટેમ્બર, 1888 ના રોજ થયો હતો. તેઓ એક વિદ્વાન શિક્ષક હતા. તેમણે તેમના જીવનના ચાલીસ વર્ષ શિક્ષક તરીકે ભારતના ભવિષ્યને સુધારવામાં ગાળ્યા. શિક્ષક તરીકે તેમના યોગદાનને યાદ રાખવા માટે દર વર્ષે તેમનો જન્મદિવસ શિક્ષક દિન તરીકે ઉજવવામાં આવે છે.

જ્યારે ડો.રાધાકૃષ્ણને કહ્યું- મારો જન્મદિવસ ઉજવવાને બદલે શિક્ષકોનું સન્માન થવું જોઈએ

જ્યારે ડો.રાધાકૃષ્ણન ભારતના રાષ્ટ્રપતિ બન્યા ત્યારે કેટલાક મિત્રો અને ભૂતપૂર્વ વિદ્યાર્થીઓ તેમને મળવા આવ્યા. અહીં તેમણે સર્વેપલ્લી જી પાસે તેમનો જન્મદિવસ ભવ્ય રીતે ઉજવવાની પરવાનગી માંગી, પછી ડો.રાધાકૃષ્ણને કહ્યું કે મારો જન્મદિવસ અલગ રીતે ઉજવવાને બદલે જો 5 સપ્ટેમ્બર શિક્ષક દિન તરીકે ઉજવવામાં આવે તો તે ખૂબ જ ખુશ અને ગર્વ અનુભવે. ત્યારથી, ભારતમાં 5 સપ્ટેમ્બરને શિક્ષક દિવસ તરીકે ઉજવવાની પ્રથા શરૂ થઈ, જે આજ સુધી ચાલુ છે.