કોવિશિલ્ડ-કોવાક્સિન કે સ્પુતનિક-વી: રસી અસલી છે નકલી? કેવી રીતે કરવી ઓળખ, જાણો વધુ

કોરોના સામે યુદ્ધ લડવા માટે વિશ્વભરમાં વધુને વધુ રસીકરણ કરવામાં આવી રહ્યું છે. જોકે, આ દરમિયાન એવા અહેવાલો પણ આવ્યા હતા કે અનેક જગ્યાએ નકલી રસીઓ આપવામાં આવી રહી છે. આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં પણ નકલી રસીઓના કારોબારનો પર્દાફાશ થયો છે.

તાજેતરમાં, દક્ષિણપૂર્વ એશિયા અને આફ્રિકામાં નકલી કોવિડશિલ્ડ મળી આવ્યા હતા, ત્યારબાદ વિશ્વ આરોગ્ય સંસ્થાએ નકલી રસીઓ વિશે ચેતવણી આપી હતી. હવે કેન્દ્ર સરકારે રાજ્યોને આવા ઘણા ધોરણો જણાવ્યા છે, જેના આધારે તે જાણી શકાય છે કે તમને આપવામાં આવતી રસી વાસ્તવિક છે કે નકલી.

કેન્દ્ર સરકારે શનિવારે તમામ રાજ્યોને આ સંદર્ભમાં પત્ર લખ્યો છે. એનડીટીવીના સમાચારો અનુસાર, આ પત્રમાં રાજ્યો કોવાસીન, કોવિશિલ્ડ અને સ્પુટનિક-વી રસીઓ સાથે સંબંધિત દરેક માહિતી આપવામાં આવી છે જેથી તે જાણી શકાય કે આ રસીઓ બનાવટી નથી કે નહીં. હાલમાં આ ત્રણ રસીઓ સાથે દેશમાં રસીકરણ અભિયાન ચલાવવામાં આવી રહ્યું છે.

કેન્દ્રએ રાજ્યોને વાસ્તવિક રસીની ઓળખ કરવા માટે તમામ જરૂરી માહિતી આપી છે, જે રસી સાચી છે કે નકલી છે તે જોઈને ઓળખી શકાય છે. તફાવતને ઓળખવા માટે, ત્રણેય રસીઓના લેબલ, રંગ, બ્રાન્ડ નામ વિશેની માહિતી કોવિશિલ્ડ, કોવાક્સિન અને સ્પુટનિક-વી પર શેર કરવામાં આવી છે.

કોવિશિલ્ડ

-SII નું ઉત્પાદન લેબલ, લેબલનો રંગ ઘેરો લીલો હશે.
– ટ્રેડ માર્ક (COVISHIELD) સાથે બ્રાન્ડ નામ.
– સામાન્ય નામનો ટેક્સ્ટ ફોન્ટ બોલ્ડ અક્ષરોમાં રહેશે નહીં.
સીજીએસ નોટ ફોર સેલ તેના પર ઓવર પ્રિન્ટ કરવામાં આવશે.

કોવાક્સિન

– લેબલ પર અદ્રશ્ય યુવી હેલિક્સ, જે ફક્ત યુવી પ્રકાશ હેઠળ જોઇ શકાય છે.
-લેબલ ક્લેમ ટેક્સ્ટ બિંદુઓ વચ્ચે નાના અક્ષરોમાં છુપાયેલું છે, જેને કોવાક્સિન કહેવાય છે.
કોવાસીનમાં બે રંગોમાં ‘X’ ની હાજરીને લીલા વરખ અસર કહેવાય છે.

સ્પુતનિક-વી

રશિયામાં બે અલગ અલગ છોડમાંથી સ્પુતનિક-વી રસી આયાત કરવામાં આવી હોવાથી, તે બંનેના લેબલ પણ અલગ છે. જો કે, બધી વિગતો અને ડિઝાઇન સમાન છે, ફક્ત ઉત્પાદકનું નામ અલગ છે.
અત્યાર સુધી આયાત કરવામાં આવેલી તમામ રસીઓમાંથી માત્ર 5 એમ્પ્યુલ પેકેટમાં અંગ્રેજીમાં લખેલું લેબલ છે. આ સિવાય બાકીના પેકેટમાં રશિયનમાં લખેલું છે.