અમેરિકાની ગંભીર ચેતવણી: તાલિબાન સંકટ બાદ અફઘાનિસ્તાનમાં ગૃહયુદ્ધ ફાટી શકે છે

અફઘાનિસ્તાનમાં પરિસ્થિતિ હજુ પણ મુશ્કેલ છે. પંજશીર ખીણમાં તાલિબાન અને રેજિસ્ટન્ટ ફોર્સ લડાઈ ચાલી રહી છે.તાલિબાન પણ તેની સરકારની જાહેરાત કરી રહ્યું નથી. આ બધાની વચ્ચે અમેરિકન જનરલ માર્ક મિલીએ ખતરનાક ચેતવણી આપી છે. તેમણે કહ્યું છે કે પરિસ્થિતિને જોતા, અનુમાન લગાવવું મુશ્કેલ નથી કે ટૂંક સમયમાં અહીં ગૃહયુદ્ધ જેવી સ્થિતિ સર્જાશે. વધુ ખતરનાક બાબત એ છે કે તે અલ કાયદા, આઈએસને ફરીથી ઉભરી આવવાની તક આપશે. મિલેએ ફોક્સ ન્યૂઝ સાથેની વાતચીતમાં આ વાત કહી હતી.

હક્કાની અને તાલિબાન વચ્ચેના મતભેદોની પણ અસર પડશે

નોંધપાત્ર બાબત એ છે કે તાલિબાનોએ અફઘાનિસ્તાનમાં અફઘાન દળોને સરળતાથી હરાવી દીધા. તેઓએ એક પછી એક જુદા જુદા પ્રાંત કબજે કર્યા. પરંતુ પંજશીર ખીણમાં તાલિબાન ઉગ્ર સંઘર્ષનો સામનો કરી રહ્યું છે. અહમદ મસૂદ અને અફઘાનિસ્તાનના ભૂતપૂર્વ ઉપપ્રમુખ અમરૂલ્લાહ સાલેહના નેતૃત્વમાં પ્રતિકારક દળો તાલિબાન લડવૈયાઓને આકરી લડાઈ આપી રહ્યા છે. હક્કાની અને તાલિબાન વચ્ચે મતભેદો હોવાના અહેવાલો પણ છે. આ પરથી અનુમાન લગાવવામાં આવી રહ્યું છે કે તાલિબાન માટે સત્તાનો રસ્તો એટલો સરળ નહીં હોય.

તાલિબાન માટે આગળ વધવું સરળ નથી

અહેવાલો દાવો કરે છે કે પંજશીરમાં આશરે 600 તાલિબાન લડવૈયા માર્યા ગયા છે. અને 1000 થી વધુ તાલિબાન લડવૈયાઓની ધરપકડ કરવામાં આવી છે. તાલિબાનોએ પંજશીર પર કબજો કર્યો હોવાની જાહેરાત કર્યા બાદ આવું થઈ રહ્યું છે. તે જ સમયે, અલ જઝીરાએ તાલિબાનના એક આંતરિક વ્યક્તિને ટાંકીને કહ્યું કે અહીં લડાઈ ચાલી રહી છે. પરંતુ રાજધાની બઝારક અને પ્રાંતના ગવર્નરના નિવાસસ્થાનમાં લેન્ડમાઇન્સ નાખવાથી તાલિબાન માટે આગળ વધવું ખૂબ જ મુશ્કેલ બની રહ્યું છે.