અફઘાનિસ્તાનમાં તાલિબાન સરકારને અંતિમ ઓપ, પંજશીરમાં લોહિયાળ અથડામણ

અફઘાનિસ્તાનની પંજશીર ખીણમાં તાલિબાન અને તેની સામે ઉભેલા દળો વચ્ચે શનિવારે તાજી લડાઈની જાણ થઈ હતી. આમ થઈ રહ્યું છે કારણ કે કટ્ટરપંથી ઇસ્લામવાદીઓ નવી સરકારને અંતિમ રૂપ આપે છે. તાલિબાનોએ જાહેરાત કરી છે કે તેઓ પંજશીરમાં પ્રતિકારનો અંત લાવવા માટે મક્કમ છે. અગાઉ સોમવારે, યુએસ દળોએ પાછી ખેંચી લીધી, બળવાખોરોને શાસકોમાં ફેરવવાનો પડકારનો સામનો કરવો પડ્યો. બે દાયકાનું યુદ્ધ સમાપ્ત થયું. પરંતુ પંજશીર, જેણે સોવિયેત કબજા સામે લગભગ એક દાયકા સુધી પ્રતિકાર કર્યો અને પછી 1996-2001 વચ્ચે તાલિબાનનું પ્રથમ શાસન. હવે તે ફરી બળવો કરી રહ્યો છે.

પૂર્વ તાલિબાન સુરક્ષા દળોના બનેલા તાલિબાન વિરોધી લશ્કરો અને કહેવાતા નેશનલ રેઝિસ્ટન્સ ફ્રન્ટ (એનઆરએફ) ના લડવૈયાઓએ કાબુલથી લગભગ 80 કિલોમીટર (50 માઇલ) ઉત્તરમાં ખીણમાં મહત્વનું શસ્ત્રાગાર બનાવ્યું હોવાનું માનવામાં આવે છે.

રાજધાની કાબુલમાં રાત સુધી ઉજવણી ચાલુ રહી, કારણ કે અફવા ફેલાઈ કે તાલિબાનોએ ખીણ જીતી લીધી છે. પરંતુ તાલિબાને શનિવારે કોઈ સત્તાવાર દાવો કર્યો નથી. એક સ્થાનિક રહેવાસીએ ફોન પર એએફપીને કહ્યું કે આ અહેવાલ ખોટો છે.

કાબુલની ઇમરજન્સી હોસ્પિટલે જણાવ્યું હતું કે ગોળીબારને કારણે બે લોકો માર્યા ગયા હતા અને 20 ઘાયલ થયા હતા. તાલિબાનોએ તેમના લડવૈયાઓને રોકવા માટે કડક ચેતવણી આપી હતી. મુખ્ય પ્રવક્તા ઝબીહુલ્લાહ મુજાહિદે કહ્યું, “હવામાં ફાયરિંગ કરવાનું ટાળો અને તેના બદલે ભગવાનનો આભાર માનો.” તેમણે કહ્યું કે “તમને આપવામાં આવેલા હથિયારો અને ગોળીઓ સાર્વજનિક સંપત્તિ છે. તેમને નાશ કરવાનો કોઈને અધિકાર નથી. ગોળીઓ નાગરિકોને પણ નુકસાન પહોંચાડી શકે છે, વ્યર્થ ગોળીબાર ન કરો.”

પંજશીરમાં પૂર્વ ઉપપ્રમુખ અમરૂલ્લાહ સાલેહે પ્રખ્યાત તાલિબાન વિરોધી કમાન્ડર અહેમદ શાહ મસૂદના પુત્ર અહમદ મસૂદ સાથે એનઆરએફની ખતરનાક પરિસ્થિતિનો સ્વીકાર કર્યો હતો. સાલેહે એક વીડિયો સંદેશમાં જણાવ્યું હતું કે, પરિસ્થિતિ મુશ્કેલ છે, અમારા પર હુમલો કરવામાં આવ્યો છે.