પૂર્વોત્તરના પાંચ ઉગ્રવાદી જૂથોએ સરકાર સાથે કર્યો કાર્બી આંગલોંગ કરાર, 1000 ઉગ્રવાદી કરશે આત્મસમર્પણ

પૂર્વોત્તરના પાંચ બળવાખોર જૂથોએ કેન્દ્ર સરકાર સાથે ઐતિહાસિક કાર્બી આંગલોંગ કરાર પર હસ્તાક્ષર કર્યા છે. કરાર સમયે ગૃહમંત્રી અમિત શાહ અને આસામના મુખ્યમંત્રી હિમંત બિસ્વા શર્મા પણ હાજર હતા. આ કરાર દિલ્હીમાં ગૃહ મંત્રાલયની નોર્થ બ્લોક ઓફિસમાં કરવામાં આવ્યો છે. આ કરાર બાદ કેન્દ્રીય ગૃહમંત્રી અમિત શાહે કહ્યું કે હું તમામ જનપ્રતિનિધિઓને ખાતરી આપવા માંગુ છું કે પાંચ જૂથો અને આસામના મુખ્યમંત્રી સમજૂતીની તમામ શરતો સમયસર પૂરી કરશે. આ સાથે, કર્બી અોનલોંગ વિસ્તારમાં લાંબા સમય સુધી શાંતિ રહેશે. આસામના સીએમ હિમંત બિસ્વા શર્માએ કહ્યું કે આ કરાર હેઠળ 1,000 આતંકવાદીઓ આત્મસમર્પણ કરશે. ઘણા હથિયારો પણ સોંપવામાં આવશે. શાંતિ ફરીથી સ્થાપિત થશે. આ એક મહાન સિદ્ધિ છે.

આ કરાર બાદ ગૃહમંત્રીએ કહ્યું, ‘જ્યાં સુધી કાર્બી-આંગલોંગની વાત છે, આસામ સરકાર વિકાસ માટે 1000 કરોડ ખર્ચ કરશે. આ એક મોટી વાત છે. આજે, જ્યારે સમજૂતી થઈ રહી છે, ત્યારે મારે કહેવું જોઈએ કે નરેન્દ્ર મોદી સરકારની નીતિ છે કે અમે જે સમજૂતી કરીએ છીએ તેની તમામ શરતો આપણે આપણા સમયમાં પૂરી કરીએ. આ અમારો રેકોર્ડ છે. બોડોલેન્ડ કરાર હોય, બ્રુ કરાર હોય, ત્રિપુરામાં એનએલએફટી કરાર હોય, 80 ટકા શરતો પૂરી થઈ ગઈ છે અને બોડોલેન્ડમાં બધું જ પૂર્ણ થઈ ગયું છે.

કર્બી આસામનું મુખ્ય વંશીય જૂથ છે, જે ઘણા પક્ષો અને ટુકડાઓથી ઘેરાયેલું છે. કાર્બી જૂથનો ઇતિહાસ 1980 ના દાયકાના અંતથી હત્યા, વંશીય હિંસા, અપહરણ અને કરવેરા સાથે સંકળાયેલો છે. આસામના સીએમ હિમંતા બિસ્વા શર્માએ કરાર બાદ કહ્યું કે કાર્બી આંગલોંગ એકોર્ડ પર હસ્તાક્ષર એ આસામ માટે historicતિહાસિક દિવસ છે. નવા કરાર હેઠળ, પહાડી આદિવાસીઓના લોકો ભારતીય બંધારણની અનુસૂચિ 6 હેઠળ અનામતના હકદાર બનશે.

અગાઉ, મંત્રી અમિત શાહે શનિવારે જાહેરાત કરી હતી કે કેન્દ્ર સરકાર પાંચ કાર્બી આંગલોંગ બળવાખોર જૂથો સાથે શાંતિ કરાર પર હસ્તાક્ષર કરશે. શાહે બ્યુરો ઓફ પોલીસ રિસર્ચ એન્ડ ડેવલપમેન્ટ (બીપીઆર એન્ડ ડી) ના 51 મા સ્થાપના દિવસને સંબોધતી વખતે આ ટિપ્પણી કરી હતી. કેન્દ્રીય ગૃહ મંત્રી, આસામના મુખ્યમંત્રી હિમંત બિસ્વા શર્મા અને પાંચ સંસ્થાઓના નેતાઓની હાજરીમાં કરાર પર હસ્તાક્ષર કરવામાં આવ્યા હતા.

તમને જણાવી દઈએ કે 25 ફેબ્રુઆરીએ 200 કાર્બી આતંકવાદીઓએ આસામ સરકાર સમક્ષ આત્મસમર્પણ કર્યું હતું. આ આત્મસમર્પણ કરનારા આતંકવાદીઓ વિશે કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે તેઓ દિલ્હીમાં પણ છે. આ કરાર બાદ કેન્દ્રીય ગૃહ મંત્રીએ કહ્યું કે, ‘અમે 2022 સુધીમાં બ્રુ શરણાર્થીઓના રહેવાની વ્યવસ્થા કરીશું. એ જ રીતે, એનએલએફટી કરારમાં, 100 કરોડ રૂપિયા આપવાના હતા, જેમાંથી 40-40 કરોડના બે હપ્તા આપવામાં આવ્યા છે અને હથિયારો મૂકનાર કેડર માટે રહેઠાણનું વચન મેં પૂરું કર્યું છે. હું ખાતરી આપવા માંગુ છું કે આ બધી શરતો નિર્ધારિત સમયમાં પૂર્ણ થશે અને કાર્બિન-આંગલોંગનો શાંતિ અને વિકાસનો યુગ શરૂ થશે.