કોરોનાથી મૃત્યુ પર વળતરનાં કેસમાં કેન્દ્ર સરકારને ફટકારતી કોર્ટ, 11મી સુધી રિપોર્ટ રજૂ કરવા આદેશ

દેશભરમાં કોવિડ -19 ના કારણે મૃત્યુ પામેલા લોકોને વળતર અને મૃત્યુ પ્રમાણપત્ર આપવાની નીતિ બનાવવાના નિર્ણય પર પાલન અહેવાલ દાખલ ન કરવા બદલ સુપ્રીમ કોર્ટે નારાજગી વ્યક્ત કરી હતી. સુપ્રીમ કોર્ટે કેન્દ્રને આ રિપોર્ટ 11 સપ્ટેમ્બર સુધીમાં દાખલ કરવા કહ્યું છે.

જસ્ટિસ એમ.આર.શાહ અને જસ્ટિસ અનિરુદ્ધ બોઝની ડિવિઝન બેંચે કહ્યું કે અમે તમને આ બાબતે ઘણા સમય પહેલા આદેશ આપ્યો હતો. આમ છતાં તેનો અમલ થયો નથી. કોર્ટે કહ્યું કે હવે ત્રીજી લહેરનો ભય પણ દિવસે ને દિવસે નજીક આવી રહ્યો છે.

સુપ્રીમ કોર્ટે કહ્યું કે કોવિડને કારણે મૃત્યુ પામેલા લોકોને વળતર અને મૃત્યુ પ્રમાણપત્ર આપવાનો નિર્ણય 30 જૂને આપવામાં આવ્યો હતો પરંતુ હજુ સુધી કંઇ કરી શકાયું નથી. કોર્ટે કહ્યું કે ત્યાં સુધીમાં ત્રીજી લહેરનો પણ અંત આવશે.

એડિશનલ સોલિસિટર જનરલ ઐશ્વર્યા ભાટીએ કોર્ટને જણાવ્યું હતું કે અમે એફિડેવિટ ફાઇલ ન કરી શક્યા તે બદલ દિલગીર છીએ. તેમણે કહ્યું કે કોર્ટે વધુ દસ દિવસનું વિસ્તરણ આપવું જોઈએ કારણ કે સરકાર આ મુદ્દે સતત નિષ્ણાતો સાથે ચર્ચા કરી રહી છે, પરંતુ કોર્ટે તેમની આ દલીલ ફગાવી દીધી અને 11 સપ્ટેમ્બરે લીધેલા પગલાં વિશે માહિતી આપવા કહ્યું.

હકીકતમાં, 30 જૂનના રોજ, સુપ્રીમ કોર્ટે એક મહત્વપૂર્ણ નિર્ણયમાં કહ્યું હતું કે કોરોનાને કારણે મૃત્યુ પામેલા લોકોના પરિવારોને સરકારે વળતર આપવું જોઈએ. આ વળતર કેટલું હોવું જોઈએ તે સરકારે પોતે નક્કી કરવું જોઈએ. જોકે સુપ્રીમ કોર્ટે એમ પણ કહ્યું હતું કે કોવિડને કારણે મૃત્યુ પર ચાર લાખ રૂપિયાનું વળતર આપી શકાય નહીં, પરંતુ એનડીએમએને એવી વ્યવસ્થા કરવા કહ્યું કે જેથી કોવિડમાં માર્યા ગયેલા લોકોના પરિવારોને ન્યૂનતમ વળતર આપી શકાય.

સુપ્રીમ કોર્ટે કેન્દ્ર સરકારને કોવિડ સંબંધિત ડેથ સર્ટિફિકેટ પણ જારી કરવાનો નિર્દેશ આપ્યો હતો અને જે સર્ટિફિકેટ પહેલેથી જારી કરવામાં આવ્યા છે તેને સુધારવા જોઈએ. અગાઉ, સરકારે કોવિડમાં માર્યા ગયેલા લોકોના પરિવારોને વળતર તરીકે ચાર લાખ રૂપિયા ચૂકવવામાં અસમર્થતા વ્યક્ત કરી હતી.