ટ્રાઈના નવા નિર્દેશ: મોબાઈલ નંબર પોર્ટ કરાશે તો નહીં મળે એક્સ્ટ્રા બેનિફિટ, જાણો કેમ?

ટેલિકોમ રેગ્યુલેટરી ઓથોરિટી ઓફ ઇન્ડિયા (TRAI) એ ગુરુવારે તમામ ટેલિકોમ સર્વિસ પ્રોવાઇડર્સને કડક સૂચના આપી છે. જેમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે ટેલિકોમ કંપનીઓએ એ સુનિશ્ચિત કરવું જોઈએ કે તેમની ચેનલો, ડિસ્ટ્રીબ્યુટર્સ અને રિટેલર્સ ગ્રાહકોને ખાસ ટેરિફ ન આપે, જેના કારણે ગ્રાહકોને અન્ય નેટવર્ક પર મોબાઈલ નંબર પોર્ટેબિલિટી (MNP) મળી રહી છે.

TRAI એ માર્ગદર્શિકા જારી કરી છે

તમને જણાવી દઈએ કે ટ્રાઈ દ્વારા આવી માર્ગદર્શિકા જારી કરવામાં આવી હતી જ્યારે ટ્રાઈને ટેલિકોમ પ્રદાતાઓ તરફથી ઘણી ફરિયાદો મળી હતી, જેમાં એવો દાવો કરવામાં આવ્યો હતો કે ટેલિકોમ કંપનીઓ વતી મોબાઈલ નંબર પોર્ટ કરવા પર ગ્રાહકોને મહત્તમ લાભો આપવામાં આવી રહ્યા છે. જેના કારણે ગ્રાહકો ઝડપથી એક નેટવર્કથી બીજા નેટવર્કમાં જઈ રહ્યા છે. આવી ફરિયાદો બાદ ટ્રાઇની નવી માર્ગદર્શિકાને અનુસરવાની સૂચના આપવામાં આવી છે.

નોંધનીય છે કે એમએનપી એક પ્રકારની સુવિધા છે, જેમાં ગ્રાહકો પાસે નેટવર્ક નિષ્ફળતા અથવા કોલ ડ્રોપની સમસ્યાના કિસ્સામાં બીજા નેટવર્કમાં શિફ્ટ થવાનો વિકલ્પ હોય છે. પરંતુ ટેલિકોમ કંપનીઓ આ સુવિધાને એક તક તરીકે વિચારી રહી છે અને વધારાના લાભો જોઈને અન્ય નેટવર્કના ગ્રાહકોને તેમની સાથે ઉમેરી રહી છે.

નવી માર્ગદર્શિકા તાત્કાલિક અસરથી લાગુ કરવામાં આવશે

TRAI એ તેના નિર્દેશમાં તમામ ટેલિકોમ સર્વિસ પ્રોવાઇડર્સ (TSPs) ને “તાત્કાલિક અસરથી” સુનિશ્ચિત કરવા નિર્દેશ આપ્યો છે કે નિયમનકારને માત્ર તેમની ચેનલ પાર્ટનર્સ, ડિસ્ટ્રીબ્યુટર્સ, રિટેલર્સ અથવા થર્ડ પાર્ટી એપ્સ દ્વારા જ ટેરિફ આપવામાં આવે છે.

વધુમાં, ટ્રાઈએ કહ્યું કે માર્ગદર્શિકા અને જોગવાઈનું પાલન કરવાની ખાતરી અને જવાબદારી ટેલિકોમ સેવા પ્રદાતાઓની રહેશે, જ્યાં ઓપરેટરના નામ અથવા બ્રાન્ડનો ઉપયોગ ઉત્પાદન વેચવા અને માર્કેટિંગ માટે કરવામાં આવે છે.