દેશની પુખ્ત વસ્તીના 54 ટકા લોકોને રસીનો પ્રથમ ડોઝ આપવામાં આવ્યો: આરોગ્ય મંત્રાલય

દેશમાં કરના વાયરસ અને રસીકરણની વર્તમાન સ્થિતિ અંગે પત્રકાર પરિષદને સંબોધતા કેન્દ્રીય આરોગ્ય સચિવ રાજેશ ભૂષણે જણાવ્યું હતું કે દેશભરમાં ગયા અઠવાડિયે નોંધાયેલા કોરોના વાયરસના 69 ટકા કેસ એક રાજ્ય કેરળના છે. બીજી લહેર હજી પૂરી થઈ નથી. હજુ પણ 42 જિલ્લા એવા છે જ્યાં દરરોજ કોરોનાના 100 થી વધુ કેસ નોંધાય છે. કેરળમાં એક લાખથી વધુ સક્રિય કેસ છે.

મહારાષ્ટ્ર, કર્ણાટક, તમિલનાડુ અને આંધ્રપ્રદેશમાં સક્રિય કેસ 10,000 થી એક લાખની વચ્ચે છે. આ 9 મો સપ્તાહ છે જ્યારે દેશમાં સાપ્તાહિક પોઝીટીવ રેટ 3 ટકાથી ઓછો રહ્યો છે. દેશના 38 જિલ્લાઓમાં સાપ્તાહિક હકારાત્મકતા દર 5-10 ટકાની વચ્ચે છે.

કેન્દ્રીય આરોગ્ય સચિવ રાજેશ ભૂષણે કહ્યું કે દેશમાં કોરોનાનું રસીકરણ ઝડપથી થઈ રહ્યું છે. માત્ર ઓગસ્ટ મહિનામાં 18.38 કરોડ ડોઝ આપવામાં આવ્યા હતા. ઓગસ્ટમાં, અમે દરરોજ સરેરાશ 59.29 લાખ રસીઓ આપી હતી. આ મહિનાના છેલ્લા અઠવાડિયામાં, અમે વધુ ઝડપ બતાવી અને દરરોજ 80 લાખથી વધુ રસીઓ આપી. તેમણે કહ્યું કે દેશની પુખ્ત વસ્તીના 54 ટકા લોકોને રસીનો એક જ ડોઝ મળ્યો છે. દેશની 16% પુખ્ત વસ્તીને રસીના બંને ડોઝ મળ્યા છે.

તેમણે કહ્યું કે સિક્કિમ, દાદરા અને નગર હવેલી અને હિમાચલ પ્રદેશે 100% પુખ્ત વસ્તીને રસીનો પ્રથમ ડોઝ આપ્યો છે. મિઝોરમ, લક્ષદ્વીપ, દમણ અને દ્વીપ, લદ્દાખ, ત્રિપુરાએ 85 ટકાથી વધુ વસ્તીને રસીનો પ્રથમ ડોઝ આપ્યો છે.

કેરળમાં કોરોના કેસને ધ્યાનમાં રાખીને, કેન્દ્રીય આરોગ્ય મંત્રી મનસુખ માંડવિયાએ આ રાજ્યોના આરોગ્ય પ્રધાનો સાથે સમીક્ષા બેઠક યોજી હતી, જેમાં કેરળ, કર્ણાટક અને તમિલનાડુના પડોશી રાજ્યોમાં કોરોનાના ફેલાવાને રોકવા માટે પૂરતા પગલાં લેવાની જરૂરિયાત પર ભાર મૂક્યો હતો. .. કેરળમાં કોરોનાના કેસો ખૂબ ઝડપથી વધી ગયા છે, જેના કારણે પડોશી રાજ્યો તમિલનાડુ અને કર્ણાટકમાં કેસ વધવાનો ભય છે.