કોવિડનું વધુ ચેપી વેરિએન્ટ ‘Mu’ આવ્યું સામે, વેક્સીન પણ થઈ શકે છે બિનઅસરકારક: WHO

વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશન (ડબ્લ્યુએચઓ) એ કહ્યું છે કે તેના વૈજ્ઞાનિકો “‘Mu'” નામના કોરોનાવાયરસ વેરિઅન્ટના નવા પ્રકાર પર નજર રાખી રહ્યા છે, જેને કોલંબિયામાં જાન્યુઆરી 2021 માં પ્રથમ વખત ઓળખવામાં આવ્યું હતું. આ પ્રકાર વૈજ્ઞાનિક રીતે B.1.621 તરીકે ઓળખાય છે. WHO એ મંગળવારે તેના સાપ્તાહિક રોગચાળાના બુલેટિનમાં આ વાતો કહી હતી.

ડબ્લ્યુએચઓએ કહ્યું કે વેરિએન્ટમાં પરિવર્તન રસીઓના તટસ્થકરણને દર્શાવે છે. વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશને ભાર મૂક્યો હતો કે તેને વધુ સારી રીતે સમજવા માટે વધુ અભ્યાસની જરૂર છે. બુલેટિન જણાવે છે કે ‘Mu’ વેરિએન્ટમાં પરિવર્તનનું નક્ષત્ર છે જે સંભવિત રસી ટાળવાનું સૂચવે છે.”

નવા વાયરસ પરિવર્તનોના ઉદભવથી વૈશ્વિક સ્તરે ચિંતા વધી છે કે વૈશ્વિક સ્તરે પુન:ચેપ દર વધી શકે છે અને ડેલ્ટા વેરિએન્ટ કરતા પણ વધુ ફેલાઈ શકે છે, ખાસ કરીને એવા લોકોમાં કે જેમણે રસી લીધી નથી અથવા જે ​​વિસ્તારોમાં વાયરસ વિરોધી પગલાં હળવા કરવામાં આવ્યા છે.

ડબ્લ્યુએચઓએ જણાવ્યું છે કે સાર્સ-કોવી -2 સહિત તમામ વાયરસ, જે કોવિડ -19 નું કારણ બને છે, સમય જતાં પરિવર્તક હોય છે અને મોટાભાગના પરિવર્તનના કિસ્સામાં વાયરસના ગુણધર્મો પર ઓછી કે કોઈ અસર થતી નથી, પરંતુ કેટલાક પરિવર્તનો અસર કરી શકે છે વાયરસના ગુણધર્મો એટલા ગંભીર છે કે તે સરળતાથી ચેપનો દર વધારી શકે છે અને રસીઓ, દવાઓની અસરને પણ તટસ્થ કરી શકે છે.

WHO એ હાલમાં આલ્ફા સહિત ચાર કોવિડ -19 ચલોની ઓળખ કરી છે, જે 193 દેશોમાં હાજર છે. ડેલ્ટા વેરિઅન્ટ 170 દેશોમાં હાજર છે. ‘Mu’ વેરિએન્ટ પાંચમું વેરિઅન્ટ છે જેનું નિરીક્ષણ કરવામાં આવી રહ્યું છે. કોલમ્બિયામાં મળ્યા પછી, દક્ષિણ અમેરિકાના અન્ય દેશોમાં અને યુરોપમાં ‘Mu’ નોંધાયા છે.