અફઘાનિસ્તાનમાં મિશન પૂરું થઈ ગયું, પરંતુ ISISનો હિસાબ હજુ બાકી છે: જો બાઈડેન

રાષ્ટ્રપતિ જો બાઈડેને અફઘાનિસ્તાનમાંથી ખસી જવાની કામગીરીને અસાધારણ સફળતા ગણાવી હતી. અફઘાનિસ્તાનમાં 20 વર્ષના યુદ્ધના અંત બાદ પ્રથમ વખત જનતાને સંબોધતા બાઈડેને પોતાની સેનાની પ્રશંસા કરી અને કહ્યું, “આ લશ્કરની નિ:સ્વાર્થ હિંમતને કારણે અફઘાનિસ્તાનમાંથી ખાલી કરાવવાની સફળતા શક્ય બની છે.” તેઓએ બીજાની સેવા કરવા માટે પોતાનો જીવ જોખમમાં મુક્યો… યુદ્ધના મિશનમાં નહીં, પરંતુ દયાના મિશનમાં… ઇતિહાસમાં ક્યારેય કોઈ દેશે આવું કર્યું નથી, ફક્ત યુનાઈટેડ સ્ટેટ્સ ઓફ અમેરિકા જ આ કરી શકે છે.

બાઈડેને વધુમાં સમજાવ્યું કે અફઘાનિસ્તાનમાં યુએસ લશ્કરી હાજરીને સમાપ્ત કરવાનો નિર્ણય સર્વસંમતિથી કરવામાં આવેલી ભલામણ પર આધારિત હતો જેમાં નાગરિકો, લશ્કરી સલાહકારો, સર્વિસ ચીફ્સ અને કમાન્ડરોનો સમાવેશ થાય છે. અફઘાનિસ્તાનમાંથી ખસી જવાના નિર્ણયની જવાબદારી લેતા તેમણે કહ્યું, “કેટલાક લોકો કહે છે કે આપણે તેને વહેલા શરૂ કરી દેવાની જરુર હતી પણ યોગ્ય સમયે જ નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે. હું ટીકાકારોની સાથે આદરપૂર્વક અસહમત છું .જો આ અગાઉ થયું હોત, તો તે ઉશ્કેરાટ અથવા ગૃહયુદ્ધ તરફ દોરી ગયું હોત. આપણે જે પડકારો અને જોખમોનો સામનો કર્યો હતો તે વિના, યુદ્ધનો અંત ટાળવાનો કોઈ રસ્તો નથી. ’

બાઈડેને કહ્યું કે સેનાને પાછી બોલલાવા  છતાં અમેરિકા અફઘાનિસ્તાનમાં આતંકવાદ સામે યુદ્ધ ચાલુ રાખશે. જમીન પર અમેરિકન સૈનિકો વિના અફઘાનિસ્તાન અને અન્ય દેશોમાં આતંકવાદ સામે લડવાનું ચાલુ રાખીશું, જેની ભાગ્યે જ જરૂર છે. અફઘાનિસ્તાનમાં યુદ્ધના અંતની ઘોષણાને યોગ્ય, સમજદાર અને સૌથી યોગ્ય નિર્ણય ગણાવતા તેમણે કહ્યું. તેમણે કહ્યું, ‘અફઘાનિસ્તાનમાં યુદ્ધ હવે સમાપ્ત થઈ ગયું છે. હું ચોથો રાષ્ટ્રપતિ છું જેણે આ યુદ્ધનો અંત લાવવા માટે આ સમસ્યાનો સામનો કર્યો છે. મેં આ યુદ્ધને સમાપ્ત કરવા માટે અમેરિકનોને પ્રતિબદ્ધતા આપી અને મેં તે સન્માન સાથે કર્યું.

અફઘાનિસ્તાનમાં યુદ્ધના અંતને સફળ ગણાવતા બાઈડેને ભયાનક આતંકવાદી સંગઠન ઇસ્લામિક સ્ટેટને ચેતવણી પણ આપી હતી. તેમણે કહ્યું કે ઇસ્લામિક સ્ટેટ-ખોરાસન (ISIS-K) સાથે અમારું યુદ્ધ હજુ આવવાનું બાકી છે. બાઈડેને આગળ કહ્યું, ‘હું એ લોકોને સ્પષ્ટપણે કહેવા માંગુ છું કે જેઓ અમેરિકાને નુકસાન પહોંચાડવા માગે છે અથવા જેઓ આપણા અથવા સાથીઓ સામે આતંકવાદમાં સામેલ છે, યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ ક્યારેય સરળ રહેશે નહીં. અમે માફ નહીં કરીએ, ભૂલીશું નહીં. અમે તમારો શિકાર કરીશું અને તમારે અંતિમ કિંમત ચૂકવવી પડશે.

અફઘાનિસ્તાન છોડવાની અંતિમ તારીખ 31 ઓગસ્ટના રોજ, બાઈડેને કહ્યું, “મને સ્પષ્ટ કરવા દો: 31 ઓગસ્ટ છોડવું મનસ્વી સમયમર્યાદાને કારણે નથી, તે અમેરિકન જીવન બચાવવા માટે બનાવવામાં આવ્યું હતું, મારા પુરોગામી, ભૂતપૂર્વ રાષ્ટ્રપતિએ સાથે કરાર કર્યો હતો. તાલિબાન 1 મે સુધીમાં અમેરિકન સૈનિકો પાછી ખેંચી લેશે. તેમણે યુએસ આર્મીના જનરલ મેકેન્ઝીને ટાંકીને કહ્યું હતું કે, “અફઘાનિસ્તાનમાંથી ખાલી કરાવવાની કામગીરી 31 ઓગસ્ટના સંદર્ભમાં તૈયાર કરવામાં આવી હતી. મિશનની તૈયારી એવી રીતે કરવામાં આવી હતી કે ગંભીર તણાવ અને હુમલા દરમિયાન પણ ઇવેક્યુએશન ઓપરેશન પ્રભાવિત ન થયું અને અમે તે જ કર્યું.

અફઘાનિસ્તાનમાંથી તેના તમામ સૈનિકોને પાછા ખેંચી લીધા પછી રાષ્ટ્રપતિ જો બાઈડેને મંગળવારે જાહેરાત કરી હતી કે યુએસએ યુદ્ધગ્રસ્ત દેશમાં સૌથી લાંબુ યુદ્ધ સમાપ્ત કર્યું છે. અફઘાનિસ્તાનમાંથી અમેરિકી દળોના સંપૂર્ણ ઉપાડ બાદ તાલિબાનોએ કાબુલના આંતરરાષ્ટ્રીય વિમાનમથકનો સંપૂર્ણ કબજો લઈ લીધો છે.

અમેરિકી દળોને લઈ જવાનું છેલ્લું વિમાન સોમવારની મધ્યરાત્રિએ અફઘાનિસ્તાનથી રવાના થયું, જે નિર્ધારિત સમયથી એક દિવસ આગળ હતું. આમ 20 વર્ષ સુધી ચાલેલા યુદ્ધનો અંત આવ્યો. આ યુદ્ધમાં 2,500 અમેરિકન સૈનિકો માર્યા ગયા હતા. અફઘાનિસ્તાનમાં યુએસ લશ્કરી કામગીરીનો અંત આવ્યો કારણ કે C17 વિમાનોએ સૈનિકોના છેલ્લા જૂથને લઈને કાબુલ આંતરરાષ્ટ્રીય એરપોર્ટ પરથી ઉડાન ભરી હતી.

અમેરિકી દળોએ અફઘાનિસ્તાનમાં લશ્કરી હાજરી સંપૂર્ણપણે સમાપ્ત કર્યા બાદ વિજયની ઉજવણી કરવા માટે તાલિબાન લડવૈયાઓએ કાબુલમાં હવામાં ગોળીબાર કર્યો હતો. યુએસએ અફઘાનિસ્તાનમાંથી તેના યુદ્ધની સમાપ્તિની જાહેરાતના થોડા કલાકો પહેલા અને અફઘાનિસ્તાનમાંથી ખસી જવાની અંતિમ તારીખ 31 ઓગસ્ટ નક્કી કરી હતી.