યુપીમાં બનનારી ફિલ્મ સિટીની ડિઝાઈન હશે હોલિવૂડની પેટર્ન પર, તમામ સુવિધા સાથે આખું શહેર ઉભૂં કરાશે

ઉત્તર પ્રદેશના ગૌતમ બુદ્ધ નગર જિલ્લામાં બનનાર ફિલ્મ સિટીનું નિર્માણ કાર્ય હવે ટૂંક સમયમાં જ તીવ્ર બનશે. તેના નિર્માણમાં લગભગ 15 હજાર લોકોને રોજગારી મળશે. IANS ના સમાચાર અનુસાર, યમુના સિટીમાં 6 હજાર કરોડના ખર્ચે એક હજાર એકર જમીનમાં નવી ફિલ્મ સિટી બનાવવાની છે. આ ફિલ્મ સિટીની ડિઝાઇન હોલીવુડ પેટર્ન પર આધારિત હશે.

સમાચાર અનુસાર, સરકારે યમુના એક્સપ્રેસ વે ડેવલપમેન્ટ ઓથોરિટીના સેક્ટર -21 માં પીપીપી મોડેલ પર બનેલા ફિલ્મ સિટીના ડિટેલ પ્રોજેક્ટ રિપોર્ટ (ડીપીઆર) ને મંજૂરી આપી દીધી છે. હવે ડીપીઆર બનાવતી કંપની ત્રણ સપ્તાહમાં બિડ ડોક્યુમેન્ટ તૈયાર કરશે. આ પછી વૈશ્વિક ટેન્ડર બહાર પાડવામાં આવશે. એવી અપેક્ષા છે કે ફિલ્મ સિટીનું નિર્માણ આગામી વર્ષની શરૂઆતમાં શરૂ થશે. પ્રથમ તબક્કામાં ફિલ્મ સ્ટુડિયો, ઓપન એરિયા, એમ્યુઝમેન્ટ પાર્ક, વિલા વગેરે તૈયાર કરવામાં આવશે. તેનું બાંધકામ ત્રીજા તબક્કામાં થવાનું છે.

ઇન્ફોટેનમેન્ટ શહેર

વિશ્વ સ્તરની અદ્યતન ટેકનોલોજીનો ઉપયોગ ઉત્તર પ્રદેશના પ્રથમ ફિલ્મ સિટીમાં કરવામાં આવશે. અધિકારીઓનું કહેવું છે કે આ ફિલ્મ સિટીનો મોટો હિસ્સો ડિજિટલ ટેકનોલોજી સાથે જોડાયેલો રહેશે. તેને ઇન્ફોટેનમેન્ટ સિટી કહેવામાં આવશે. આમાં, સિરીયલો અને ફિલ્મો, એનિમેશન, વેબ સિરીઝ, કાર્ટૂન ફિલ્મો, ડોક્યુમેન્ટરી, ડિજિટલ મીડિયા વગેરેના શૂટિંગ માટે ખાસ સ્ટુડિયો માટે તમામ જરૂરી સુવિધાઓ પૂરી પાડવામાં આવશે.

આ બધું ફિલ્મ સિટીમાં બનશે

સમાચાર મુજબ ફિલ્મ સિટીમાં ફિલ્મ પ્રોડક્શન સ્ટુડિયો, આઉટડોર લોકેશન, સ્પેશિયલ ઇફેક્ટ સ્ટુડિયો, હોટલ, ક્લબ હાઉસ, ગામ, વર્કશોપ, પ્રવાસી અને મનોરંજન, શોપિંગ કોમ્પ્લેક્સ, ફૂડ કોર્ટ, એમ્યુઝમેન્ટ પાર્ક, કન્વેન્શન સેન્ટર અને પાર્કિંગ પણ બનાવવામાં આવશે. ફિલ્મ સિટીના નિર્માણ માટે ડીપીઆર તૈયાર કરવા માટે સરકાર દ્વારા જાણીતી એજન્સીની પસંદગી કરવામાં આવી હતી. આ ડીપીઆરમાં, ચર્ચા કરવામાં આવી છે કે કયા નાણાકીય મોડેલ પર ફિલ્મ સિટી બનાવવી જોઈએ.

પ્રવાસન સ્થળ તરીકે વિકસાવવાનો વિચાર પણ છે

ડીપીઆરમાં ફિલ્મ સિટીનું સંચાલન, જાળવણી અને ફિલ્મ સિટીની આવક અને રોજગાર ખાતાનો પણ ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે. તેને પ્રવાસન સ્થળ તરીકે કેવી રીતે વિકસાવવું? ડીપીઆરમાં પણ આનો ઉલ્લેખ છે. સ્થાનિક અને વિદેશી કંપનીઓ પણ વૈશ્વિક ટેન્ડરની પ્રક્રિયામાં ભાગ લઈ શકશે. ફિલ્મ સિટીનું નિર્માણ કરતી કંપનીની પસંદગી બે મહિનામાં કરવામાં આવશે. ત્રણ તબક્કામાં બનનાર ફિલ્મ સિટીનું નિર્માણ કરતી કંપની 31 ડિસેમ્બર સુધીમાં પસંદ કરવામાં આવશે. ફિલ્મ સિટી બનાવતી કંપની સાથે 40 વર્ષનો કરાર થશે. કંપનીને લીઝના બદલે લાયસન્સ આપવામાં આવશે.

પહેલા તબક્કામાં 80 ટકા શૂટિંગ સંબંધિત સુવિધા તૈયાર થઈ જશે

ઓથોરિટીના અધિકારીઓનું કહેવું છે કે પ્રથમ તબક્કામાં ફિલ્મના શૂટિંગ સાથે સંબંધિત 80 ટકા ભાગ તૈયાર કરવામાં આવશે. તે પછી આતિથ્ય, ઉપાય અને અન્ય વ્યવસાયિક પ્રવૃત્તિઓ વિકસાવવામાં આવશે. ત્રીજા તબક્કામાં છૂટક વિકાસ થશે. તે હાઇટેક અને ટેકનોલોજીથી સજ્જ હશે. અહીં 3 ડી સ્ટુડિયો હશે. 360 ડિગ્રી પર ફરતા સેટ હશે. સાઉન્ડ રેકોર્ડિંગ, એડિટિંગ અને એનિમેશન સ્ટુડિયો પણ હશે. અહીં એક ફિલ્મ યુનિવર્સિટી પણ બનાવવામાં આવશે જ્યાં વિદ્યાર્થીઓ ફિલ્મ નિર્માણની આધુનિક ટેકનોલોજીનું શિક્ષણ મેળવી શકશે. ફિલ્મોને લગતા વિષયો પર સંશોધન પણ થશે. એડ ફિલ્મો બનાવવાની ટેકનોલોજી જણાવવામાં આવશે. ફિલ્મ સાથે જોડાયેલા લોકો એક જ છત નીચે જરૂરી તમામ સુવિધાઓ મેળવી શકશે.

5-સ્ટાર અને 3-સ્ટાર હોટલ પણ હશે

ફિલ્મ સિટીમાં શૂટિંગ માટે આવતા અભિનેતાઓ અથવા અભિનેત્રીઓ અને સ્ટાફ માટે હોટલ (5 સ્ટાર અને 3 સ્ટાર) બનાવવામાં આવશે, આ સિવાય એક લક્ઝરી રિસોર્ટ અને એમ્યુઝમેન્ટ પાર્ક પણ બનાવવામાં આવશે, જેથી લોકો અહીં દિવસ પસાર કરવા માટે આવે. અધિક મુખ્ય સચિવ નવનીત સહગલ કહે છે કે આંતરરાષ્ટ્રીય ફિલ્મ સિટી મુખ્યમંત્રી યોગી આદિત્યનાથનો ડ્રીમ પ્રોજેક્ટ છે. ફિલ્મ સિટીને વર્લ્ડ ક્લાસ બનાવવામાં આવી રહી છે. આમાં, ઘણી સુવિધાઓનું ધ્યાન રાખવામાં આવી રહ્યું છે. આમાં ઘણા હજાર યુવાનોને રોજગારી પણ મળશે.