20 વર્ષ બાદ અમેરિકાએ અફઘાન છોડી દીધું, તાલિબાને એરપોર્ટ પર કબજો કર્યા બાદ કર્યું આઝાદીનું એલાન

અમેરિકી સૈન્ય અફઘાનિસ્તાનથી સંપૂર્ણપણે બહાર નીકળ્યા બાદ તાલિબાને કાબુલના આંતરરાષ્ટ્રીય વિમાનમથકનો સંપૂર્ણ કબજો લીધો હતો. કાબુલ એરપોર્ટ જે છેલ્લા કેટલાક દિવસોથી દેશ છોડીને લોકોથી ભરચક છે, આખરે સંપૂર્ણપણે શાંત થઈ ગયું છે. સોમવારે રાત્રે અમેરિકાનું છેલ્લું વિમાન અફઘાનિસ્તાનથી ઉપડ્યું. આ સાથે, તેનું 20 વર્ષ લાંબો અભિયાન સમાપ્ત થયું અને તાલિબાનોએ કાબુલ એરપોર્ટનો કબજો મેળવ્યો.

આ પછી, યુ.એસ. સેક્રેટરી ઓફ સ્ટેટ એન્ટોની બ્લિન્કેને કહ્યું કે આજે અમે કાબુલમાં અમારી રાજદ્વારી હાજરી રદ કરી દીધી છે અને અમારી કામગીરી કતરની રાજધાની દોહામાં ટ્રાન્સફર કરી છે. અમે અફઘાનિસ્તાન સાથે રાજદ્વારી સંબંધો રાખવા માટે કતરના દોહામાં અમારી પોસ્ટનો ઉપયોગ કરીશું. યુએસ લશ્કરી ફ્લાઇટ્સ બંધ થઈ ગઈ છે અને અમારા સૈનિકો અફઘાનિસ્તાન છોડી ગયા છે.
મંગળવાર સવાર પહેલા, ભારે સશસ્ત્ર તાલિબાન લડવૈયાઓ હેંગર મારફતે એરપોર્ટમાં પ્રવેશ્યા.

તાલિબાનના પ્રવક્તા ઝબીઉલ્લાહ મુજાહિદે એક ટ્વિટમાં કહ્યું કે, “આજે રાત્રે 12 વાગ્યે અફઘાનિસ્તાનના સમયે બાકીના અમેરિકન સૈનિકો પણ કાબુલ છોડીને ચાલ્યા ગયા અને આપણો દેશ સંપૂર્ણપણે આઝાદ છે.” એએફપીના સંવાદદાતાઓએ કહ્યું કે તેઓએ ઘણી ચેકપોસ્ટ પર આનંદથી ફાયરીગં કરવાનો અવાજ સાંભળ્યો હતો. કેટલાક વીડિયો સોશિયલ મીડિયા પર પણ શેર કરવામાં આવી રહ્યા છે જેમાં તાલિબાનને હવામાં ગોળીબાર કરતા જોઈ શકાય છે, જોકે અમેરિકાની દેશને મદદ હજુ પણ ચાલુ છે. અફઘાનિસ્તાનમાં હજુ પણ અનેક લોકો ફસાયા છે.

એરપોર્ટના ડાર્ક પર અલ-જઝીરા અરેબી સાથે વાત કરતા મુજાહિદે કેરટેકર સરકારને સ્વીકારવાનો ઇનકાર કર્યો અને આગ્રહ કર્યો કે કાબુલ હવે સુરક્ષિત છે. “કાબુલમાં સુરક્ષા રહેશે અને લોકોએ ચિંતા ન કરવી જોઈએ.

તાલિબાન લડવૈયાઓએ એરપોર્ટના બેરિકેડ્સ પર તેમના સફેદ ઝંડા લહેરાવ્યા હતા. ટર્મિનલની અંદર કેટલાક ડઝન સૂટકેસ અને સામાનના ટુકડાઓ ફ્લોર પર પથરાયેલા હતા, જે અંધાધૂંધીમાં પડી ગયા હશે. આ સિવાય કપડાં અને પગરખાં પણ વેરવિખેર હતા. તેમજ પ્રખ્યાત તાલિબાન વિરોધી લડવૈયા અહેમદ શાહ મસૂદનું એક પોસ્ટર ત્યાં ફાડી નાખવામાં આવ્યું હતું.