ગુજરાતના ક્રિકેટ પ્રેમીઓ આનંદો”: BCCI એ IPL ટીમ ખરીદવા માટે ટેન્ડર મંગાવ્યા, આ છે છેલ્લી તારીખ 

ઇન્ડિયન પ્રીમિયર લીગ (IPL) ની 2022 સીઝનમાં બે નવી ફ્રેન્ચાઇઝી ટીમોનો ઉમેરો ટૂંક સમયમાં ભારતીય ક્રિકેટ કંટ્રોલ બોર્ડ (BCCI) ના ખાતામાં ઓછામાં ઓછા 5000 કરોડ રૂપિયા ઉમેરી શકે છે. આઈપીએલ હાલમાં આઠ ટીમો વચ્ચે રમાય છે પરંતુ આવતા વર્ષથી 10 ટીમો તેમાં રમશે. આઈપીએલ ગવર્નિંગ કાઉન્સિલની તાજેતરની બેઠક દરમિયાન તેની બિડિંગ પ્રક્રિયાને અંતિમ સ્વરૂપ આપવામાં આવ્યું હતું. BCCI એ મંગળવારે IPL ટીમ ખરીદવા માટે બિડ મંગાવ્યા હતા અને તેના માટે “ટેન્ડર આમંત્રણ” 5 ઓક્ટોબર સુધી ઉપલબ્ધ રહેશે.

આઇપીએલની મેચ રમાશે તેમાં બીસીસીઆઇ દ્વારા અમદાવાદ સહિત બે નવી ટીમને ઉમેરવામાં આવે તેવી સંભાવના છે. સૂત્રો દ્વારા મળેલી માહિતી અનુસાર અત્યંત લોકપ્રિય આઇપીએલની ટીમમાં ઉમેરો કરવાથી બીસીસીઆઇની આવકમાં વધારો થશે. આઇપીએલમાં હાલમાં આઠ ટીમ રમી રહી છે, પરંતુ આવતા વર્ષે દસ ટીમ રમશે એવી એવી માહિતી મળી છે. બીસીસીઆઇ અમદાવાદ અને પુણેની ટીમ સામેલ થઇ શકે તેવી શક્યતા વ્યક્ત કરવામાં આવી રહી છે.

બીસીસીઆઈના એક સૂત્રએ નામ ન આપવાની શરતે પીટીઆઈને કહ્યું, “કોઈપણ કંપની 10 લાખ રૂપિયા ચૂકવીને બિડિંગ દસ્તાવેજ ખરીદી શકે છે. અગાઉ બે નવી ટીમોની બેઝ પ્રાઇસ 1700 કરોડ રૂપિયા માનવામાં આવી રહી હતી પરંતુ હવે બેઝ પ્રાઇસ વધારીને 2000 કરોડ રૂપિયા કરવાનો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે.

આઈપીએલની નાણાકીય બાજુ પર નજર રાખતા એક સૂત્રએ જણાવ્યું હતું કે, જો બિડિંગ પ્રક્રિયા યોજના મુજબ ચાલે તો બીસીસીઆઈને ઓછામાં ઓછો 5000 કરોડ રૂપિયાનો નફો થશે કારણ કે ઘણી કંપનીઓ બિડિંગ પ્રક્રિયામાં રસ દાખવી રહી છે. “BCCI ઓછામાં ઓછા 5000 કરોડ રૂપિયાની અપેક્ષા રાખે છે. આઈપીએલમાં આગામી સીઝનમાં 74 મેચ થશે અને તે જીત-જીતની સ્થિતિ હશે.

બીસીસીઆઈએ એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું કે, આઈપીએલ ગવર્નિંગ કાઉન્સિલ આઈપીએલ 2022 સીઝનથી ઈન્ડિયન પ્રીમિયર લીગમાં ભાગ લેવાની દરખાસ્ત કરાયેલી બે નવી ટીમોમાંથી એકની માલિકી અને ઓપરેશન અધિકારો મેળવવા માટે ટેન્ડર પ્રક્રિયા દ્વારા બિડને આમંત્રણ આપે છે. કોઈપણ રસ ધરાવનાર પક્ષ જે બિડ સબમિટ કરવા માંગે છે તેણે ટેન્ડર આમંત્રણ ખરીદવું પડશે. જો કે, જેઓ ટેન્ડરના આમંત્રણમાં ઉલ્લેખિત લાયકાત પૂરી કરે છે અને અન્ય નિયમો અને શરતોને પૂર્ણ કરે છે તેઓ બિડ કરવા માટે પાત્ર રહેશે. તે સ્પષ્ટ કરવામાં આવે છે કે માત્ર ટેન્ડર આમંત્રણની ખરીદી કોઈ પણ વ્યક્તિને બિડ કરવા માટે હકદાર નહીં બનાવે. ‘

એવું જાણવા મળ્યું છે કે 3000 કરોડ કે તેથી વધુનું વાર્ષિક ટર્નઓવર ધરાવતી કંપનીઓને જ બિડિંગ પ્રક્રિયામાં ભાગ લેવાની મંજૂરી આપવામાં આવશે. એટલું જ નહીં, બીસીસીઆઈ કંપનીઓના જૂથને પણ ટીમ ખરીદવાની મંજૂરી આપવાનું વિચારી રહી છે. આ બિડિંગ પ્રક્રિયાને વધુ રસપ્રદ બનાવશે.

સૂત્રોએ જણાવ્યું છે કે ત્રણથી વધુ કંપનીઓને ગ્રુપ બનાવવાની મંજૂરી આપવામાં આવશે નહીં, પરંતુ જો ત્રણ કંપનીઓ ભેગા મળીને ટીમ માટે બોલી લગાવવા માંગતી હોય તો તેમનું સ્વાગત છે.” નવી ટીમો માટેના બેઝ લોકેશનમાં અમદાવાદ, લખનૌ અને પુણેનો પણ સમાવેશ થાય છે. અમદાવાદનું નરેન્દ્ર મોદી સ્ટેડિયમ અને લખનૌનું ઉકાના સ્ટેડિયમ ફ્રેન્ચાઇઝીની પસંદગી બની શકે છે કારણ કે આ સ્ટેડિયમમાં વધુ ક્ષમતા છે.