પાકિસ્તાનનાં ના-પાક ઈરાદા ભસ્મીભૂત, તાલિબાન ઈચ્છે છે ભારત સાથે કેવા સંબંધ? જાણો શું કહ્યું…

તાલિબાને કહ્યું કે તે ભારત સાથે કેવો સંબંધ ઇચ્છે છે, યોજના પાકિસ્તાનની યોજનાથી વિપરીત છે
તાલિબાનના નેતા શેર મોહમ્મદ અબ્બાસ અબ્બાસ સ્ટેનીકઝાઈએ કહ્યું છે કે તેમનું જૂથ ભારત સાથે અફઘાનિસ્તાનના રાજકીય, આર્થિક અને સાંસ્કૃતિક સંબંધોને પહેલાની જેમ જાળવી રાખવા માંગે છે. કાબુલ કબજે કર્યા બાદ તાલિબાનના ટોચના નેતૃત્વના સભ્યએ આ મુદ્દે ખુલ્લેઆમ અભિપ્રાય વ્યક્ત કર્યો છે.

સ્ટાનિકઝાઈએ શનિવારે તાલિબાનના સોશિયલ મીડિયા પ્લેટફોર્મ પર અપલોડ કરેલા 46 મિનિટના વીડિયોમાં અફઘાનિસ્તાનમાં યુદ્ધ સમાપ્ત કરવાની તાલિબાનની યોજના અને અફઘાનિસ્તાનમાં શરિયા આધારિત ઈસ્લામિક શાસન વિશે વિગતવાર માહિતી આપી હતી. પશ્તોમાં બોલતા, સ્ટાનિકઝાઈએ આ ક્ષેત્રના મુખ્ય દેશો, ભારત, પાકિસ્તાન, ચીન અને રશિયા સાથેના સંબંધો અંગે તાલિબાનના દૃષ્ટિકોણનું વર્ણન કર્યું.

તાલિબાને 15 ઓગસ્ટના રોજ કાબુલ પર કબજો કર્યા બાદ અને અશરફ ગની સરકારના પતન બાદ તાલિબાનના પ્રવક્તા ઝબીઉલ્લાહ મુજાહિદે પાકિસ્તાની મીડિયા ચેનલો પર ભારત સાથેના સંબંધો અંગે સંગઠનનો અભિપ્રાય આપ્યો છે. જો કે, અન્ય દેશો સાથેના સંબંધો પર નિવેદન આપનાર સ્ટાનિકઝાઈ પ્રથમ વરિષ્ઠ નેતા છે. સ્ટેનીકઝાઈએ કહ્યું, “ભારત આ ખંડ માટે ખૂબ મહત્વનું છે. અમે પહેલાની જેમ ભારત સાથે સાંસ્કૃતિક, આર્થિક અને વેપાર સંબંધો જાળવવા માંગીએ છીએ.

પાકિસ્તાની ઇરાદાથી વિપરીત તાલિબાન નેતાએ કહ્યું કે, “ભારત સાથે પાકિસ્તાન દ્વારા વેપાર અમારા માટે ખૂબ મહત્વનો છે. ભારત સાથે હવાઈ વેપાર પણ ચાલુ રહેશે. “જોકે, તેમણે એ નથી કહ્યું કે ભારત સાથે વેપાર દ્વિમાર્ગી રહેશે કે નહીં. પાકિસ્તાને અફઘાનિસ્તાનના વેપારીઓને તેમના દેશ મારફતે માલ મોકલવાની છૂટ આપી છે, પરંતુ ભારત આ માર્ગે માલ અફઘાનિસ્તાન જવા દેતું નથી.

તાલિબાન નેતાએ કહ્યું કે, અમે ભારત સાથેના અમારા રાજકીય, આર્થિક અને વેપાર સંબંધોને મહત્વ આપીએ છીએ અને અમે ઈચ્છીએ છીએ કે તે ચાલુ રહે. અમે આ મામલે ભારત સાથે કામ કરવા માટે આતુર છીએ. ”તુર્કમેનિસ્તાન સાથે અફઘાનિસ્તાનના સંબંધો પર બોલતા, તેમણે તુર્કમેનિસ્તાન-અફઘાનિસ્તાન-પાકિસ્તાન અને ભારત (TAPI) ગેસ પાઇપલાઇન પ્રોજેક્ટનો પણ ઉલ્લેખ કર્યો અને કહ્યું કે સરકારની રચના પછી, કામ થશે આ પર કરવામાં આવે છે. ઈરાન સાથેના સંબંધો વિશે વાત કરતા, સ્ટાનિકઝાઈએ ભારત દ્વારા વિકસિત ચાબહાર બંદરનો ઉલ્લેખ કર્યો અને વેપાર માટે તેના મહત્વને રેખાંકિત કર્યું.

સ્ટેનિકઝાઈએ ચીન, તાજિકિસ્તાન, ઉઝબેકિસ્તાન, પાકિસ્તાન અને રશિયા સાથેના સંબંધો પર પણ વાત કરી હતી. તેમણે લાખો અફઘાન શરણાર્થીઓને આશ્રય આપવા બદલ પાકિસ્તાનનો આભાર માન્યો હતો અને કહ્યું હતું કે તેમનો દેશ પાકિસ્તાન સાથે ભ્રાતૃ સંબંધ ઇચ્છે છે. હિન્દુસ્તાન ટાઈમ્સે અગાઉ અહેવાલ આપ્યો હતો કે તાલિબાનના કબજા બાદ સ્ટેનિકઝાઈએ ભારતીય પક્ષનો સંપર્ક કર્યો હતો અને નવી દિલ્હીને કાબુલમાં રાજદ્વારી હાજરી જાળવવા અપીલ કરી હતી. તાલિબાનના ટોચના 2-3 નેતાઓમાં ગણાતા સ્ટેનિકઝાઈના ભારત સાથે પણ જોડાણ છે. તેમણે 1980 ના દાયકામાં ઇન્ડિયન મિલિટરી એકેડેમી (IMA) માં તાલીમ લીધી છે.