કોઈ સિક્કા નથી લઈ રહ્યું, RBI પાસે સિક્કાઓનો ઢગલો, સિક્કા વહેંચવા માટે બેન્કોનું પ્રોત્સાહન વધ્યું

એક સમય હતો જ્યારે દુકાનદારો 1,2 5 રૂપિયાના સિક્કા મેળવવા માટે વધારાની ચૂકવણી કરવા તૈયાર હતા. પરંતુ આજે આ સિક્કા રિઝર્વ બેંક ઓફ ઇન્ડિયા માટે માથાનો દુખાવો બની ગયા છે.

સેન્ટ્રલ બેંક પાસે 1,2,5,10 રૂપિયાના સિક્કાઓનો ઢગલો છે. રિઝર્વ બેંકે બજારમાં આ સિક્કા લેવા માટે બેંકોને આપવામાં આવતા પ્રોત્સાહનોમાં પણ વધારો કર્યો છે. આ હોવા છતાં, RBI ની તિજોરીમાંથી સિક્કા ઘટતા નથી.

કેટલું પ્રોત્સાહન આપવામાં આવી રહ્યું છે?

અત્યાર સુધી બેંકોને રિઝર્વ બેન્ક ઓફ ઈન્ડિયા તરફથી સિક્કાઓની બેગ દીઠ 25 રૂપિયાનું પ્રોત્સાહન આપવામાં આવતું હતું. એટલે કે, સિક્કાઓની થેલી લેવા પર, પ્રોત્સાહક તરીકે 25 રૂપિયા અલગથી બેંકને આપવામાં આવ્યા હતા. હવે બેન્કે આ પ્રોત્સાહન વધારીને 65 રૂપિયા કરી દીધું છે.

આરબીઆઈએ એક સૂચનામાં કહ્યું છે કે જો બેંકો આ સિક્કાઓ ગામડાઓ અથવા અર્ધ-શહેરી વિસ્તારોમાં વહેંચે છે, તો તેમને બેગ દીઠ 10 રૂપિયાનું વધારાનું પ્રોત્સાહન આપવામાં આવશે. વધુમાં, બેંકે એવું પણ જણાવ્યું છે કે બલ્ક ગ્રાહકોની સિક્કા વીમાની જરૂરિયાતોને પહોંચી વળવા માટે, બેંકોને સલાહ આપવામાં આવે છે કે તેઓ આવા ગ્રાહકોને વ્યાપારી વ્યવહારો માટે સિક્કા પૂરા પાડે.

પ્રોત્સાહન શા માટે વધ્યું?

છેલ્લા કેટલાક વર્ષોમાં સિક્કાઓના પરિભ્રમણમાં નોંધપાત્ર ઘટાડો થયો છે. આનું મુખ્ય કારણ એવું માનવામાં આવે છે કે ઘણા લોકોએ ડિજિટલ ટ્રાન્ઝેક્શન કરવાનું શરૂ કર્યું છે. ફોન, પે, પેટીએમ, ભીમ એપ, શાકભાજી માટે પૈસા, રાશન, બાળકોની ચોકલેટ પણ આ પ્લેટફોર્મ દ્વારા આપવામાં આવી રહી છે. તેથી, સિક્કાઓની માંગમાં નોંધપાત્ર ઘટાડો થયો છે.

કોરોના યુગ દરમિયાન પણ લોકોએ ડિજિટલ વ્યવહારોને સૌથી વધુ પ્રોત્સાહન આપ્યું છે. સરકાર દ્વારા ડિજિટલ વ્યવહારો પર પણ ભાર મૂકવામાં આવી રહ્યો છે.

સિક્કાઓની ઓછી માંગનું બીજું કારણ વધતો જતો ફુગાવો છે. આજે એક કે બે રૂપિયાનો કોઈ અર્થ નથી. આવી સ્થિતિમાં લોકોએ એક કે બે રૂપિયાના સિક્કાથી ઘણું અંતર બનાવી લીધું છે. આ કારણે પણ સિક્કાઓનું ચલણ થોડું ઘટી ગયું છે.

દુકાનોમાં સિક્કાઓની સૌથી વધુ માંગ હતી. જેથી તેઓ તેમના ગ્રાહકોને ડિસ્કાઉન્ટના પૈસા પરત કરી શકે, પરંતુ QR કોડ સ્કેન કરીને ડિજિટલ પેમેન્ટની સિસ્ટમે તેની જરૂરિયાત પણ ઘટાડી છે.