ભારતે ટોક્યો પેરાલિમ્પિક્સમાં ત્રીજો મેડલ જીત્યો, વિનોદ કુમારે ડિસ્ક થ્રોમાં બ્રોન્ઝ જીત્યો

ભારતના વિનોદ કુમારે રવિવારે ડિસ્કસ થ્રો એફ 52 ઇવેન્ટમાં બ્રોન્ઝ મેડલ જીત્યો હતો અને ચાલુ ટોક્યો પેરાલિમ્પિક્સમાં ભારતને ત્રીજો મેડલ જીતાડ્યો હતો. 19.91 મીટરના થ્રો સાથે તેમણે નવો એશિયન રેકોર્ડ બનાવ્યો. પોલેન્ડના પિયોત્ર કોસેવિચે 20.02 મીટરના શ્રેષ્ઠ પ્રયાસ સાથે ટોચનું સન્માન મેળવ્યું.

વિનોદ કુમાર આર્મીના જવાનોના પરિવારમાંથી આવે છે. તેમના પિતા 1971 ના યુદ્ધનો એક ભાગ હતા અને વિનોદે પણ તેમનું શિક્ષણ પૂર્ણ કર્યા બાદ BSF માં જોડાવાનો નિર્ણય કર્યો હતો. જો કે, 2002 માં તેમના તાલીમ સમયગાળા દરમિયાન તેઓ લેહમાં એક ખડક પરથી પડી ગયા, જેના કારણે તેમના પગમાં ગંભીર ઈજાઓ થઈ. ત્યારબાદ તેઓ લગભગ 10 વર્ષ સુધી પથારીવશ રહ્યા, જે દરમિયાન તેણે તેમના માતાપિતા બંને ગુમાવ્યા હતા.

સ્પોર્ટ્સ ઓથોરિટી ઓફ ઇન્ડિયા (SAI) દ્વારા આપવામાં આવેલી માહિતી અનુસાર, વિનોદને 2016 ની રિયો પેરાલિમ્પિક્સ દરમિયાન પેરા સ્પોર્ટ્સ વિશે સૌપ્રથમ જાણકારી મળી હતી. તેમણે રોહતકમાં SAI કેન્દ્રની મુલાકાત લીધી, સ્થાનિક કોચ સાથે તાલીમ શરૂ કરી અને આ રીતે તેમની યાત્રા શરૂ થઈ.

2019 માં, વિનોદે પેરિસમાં હેન્ડિસપોર્ટ ઓપન પેરા એથ્લેટિક્સ ગ્રાન્ડ પ્રિકસમાં તેમની પ્રથમ આંતરરાષ્ટ્રીય સ્પર્ધામાં ભાગ લીધો હતો. આ ઇવેન્ટમાં જ વિનોદને F52 કેટેગરીમાં વર્ગીકૃત કરવામાં આવ્યા હતા. તેઓ આ સ્પર્ધામાં ચોથા સ્થાને રહ્યા હતા.

F52 ક્લાસિફિકેશન નબળા સ્નાયુ શક્તિ, હલનચલનની મર્યાદિત શ્રેણી, અંગોની ઉણપ અથવા પગની લંબાઈના તફાવત ધરાવતા રમતવીરો માટે છે, જેમાં રમતવીરો બેઠેલી સ્થિતિમાં સ્પર્ધા કરે છે.

તેઓ સર્વાઇકલ કોર્ડ ઇજા, કરોડરજ્જુની ઇજા, અંગવિચ્છેદન અને કાર્યાત્મક વિકારથી ગ્રસિત છે.

વિનોદની અન્ય મુખ્ય સિદ્ધિઓમાં કારકિર્દીની સર્વશ્રેષ્ઠ વર્લ્ડ રેન્કિંગ છ અને 2021 માં ફઝા પેરા એથ્લેટિક્સ ગ્રાન્ડ પ્રિકસમાં બ્રોન્ઝ જીતવાનો સમાવેશ થાય છે.

હાઇ જમ્પર નિશાદ કુમારે રવિવારે T47 ઇવેન્ટમાં બ્રોન્ઝ મેડલ મેળવ્યા બાદ મેગા ઇવેન્ટમાં ભારતનો આ ત્રીજો મેડલ છે. તેમણે એશિયન રેકોર્ડ પણ બનાવ્યો.