જાસૂસી કેસ: પેગાસસનો ઉપયોગ નહીં કરી શકશે સરકારો: મોટો વિવાદ થતાં કંપનીએ મૂક્યો પ્રતિબંધ

ઇઝરાઈલી સાયબર સિક્યુરિટી ફર્મ NSO એ વિશ્વભરની સરકારોને પેગાસસ સ્પાયવેરના વેચાણ પર પ્રતિબંધ મૂક્યો છે. એક મીડિયા રિપોર્ટ અનુસાર, ભારત સહિત ઘણા દેશોમાં આ સ્પાયવેરના દુરુપયોગના વિવાદ બાદ કંપનીએ આ નિર્ણય લીધો છે.

આ સ્પાયવેરનો ઉપયોગ કરતા માત્ર સરકારી ગ્રાહકોને જ ઇઝરાયલી કંપની દ્વારા સેવાઓ પૂરી પાડવામાં આવી છે. પરંતુ વિવાદ બાદ તેના પર પ્રતિબંધ મુકવામાં આવ્યો છે. એનએસઓના એક કર્મચારીએ નામ ન આપવાની શરતે બોલતા યુએસ નેશનલ પબ્લિક રેડિયોને જણાવ્યું હતું કે સરકારી ગ્રાહકોને બ્લોક કરવામાં આવ્યા છે.

જો કે, કંપનીના કર્મચારીઓએ કઈ સરકારોએ આ સ્પાયવેર વેચ્યું છે અને જેના પર તેના પર પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવ્યો છે તેની માહિતી આપી નથી. ઇઝરાયલી સત્તાવાળાઓ તપાસ માટે એનએસઓ ઓફિસ પહોંચ્યાના એક દિવસ બાદ કંપની દ્વારા આ નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે.

ભારત સહિત ઘણા દેશોના મીડિયા સંગઠનોએ સંયુક્ત અહેવાલમાં દાવો કર્યો છે કે પેગાસસનો ઉપયોગ કરીને 50,000 થી વધુ લોકોની જાસૂસી કરવામાં આવી છે. આ લોકોમાં વિપક્ષી નેતાઓ, પત્રકારો, સુરક્ષા એજન્સીઓના અધિકારીઓ સહિત અનેક લોકો સામેલ છે. 18 જુલાઇએ આ અહેવાલ પ્રકાશિત થયો ત્યારથી ભારતમાં હંગામો મચી ગયો છે.

એટલું જ નહીં, સંસદના બંને ગૃહોમાં ચોમાસુ સત્રમાં હંગામો છે. એનએસઓના કર્મચારીએ નામ ન આપવાની શરતે જણાવ્યું હતું કે, “અનેક ગ્રાહકોના સંબંધમાં તપાસ ચાલી રહી છે. આમાંના કેટલાક ગ્રાહકોને આપવામાં આવતી સેવાઓ સ્થગિત કરવામાં આવી છે. જોકે, તેમણે એ નથી કહ્યું કે કયા દેશોની સરકારો અને તેમની એજન્સીઓ પર પ્રતિબંધ મુકવામાં આવ્યો છે. કર્મચારીએ કહ્યું કે ઇઝરાઇલના સંરક્ષણ પ્રધાને કંપની પર ગ્રાહકોના નામ જાહેર કરવા પર પ્રતિબંધ મૂક્યો છે. એનએસઓની આંતરિક તપાસમાં, સંભવિત લક્ષ્યોની સૂચિમાં શામેલ કેટલાક લોકોના ફોન નંબરોની પણ તપાસ કરવામાં આવી છે.