દેશમાં Twitter, WhatsApp પર પ્રતિબંધ મૂકાશે? કેન્દ્રીય પ્રધાન રવિશંકર પ્રસાદે જવાબ આપ્યો

માઇક્રોબ્લોગિંગ સાઇટ ટ્વિટર અને કેન્દ્ર સરકાર વચ્ચે તાજેતરના વિવાદ પછી લોકોના મનમાં ઘણા સવાલો ઉભા થવા લાગ્યા છે. ઘણા લોકોના મનમાં એક સવાલ પણ છે કે શું ભારત સરકાર ટ્વિટર, વ્હોટ્સએપ પર પ્રતિબંધ મૂકશે. ગુરુવારે કેન્દ્રીય મંત્રી રવિશંકર પ્રસાદે આ સવાલનો જવાબ આપ્યો.

કેન્દ્રીય મંત્રીએ સ્પષ્ટતા કરી છે કે કેન્દ્ર સરકાર કોઈ પણ સોશિયલ મીડિયા પ્લેટફોર્મ પર પ્રતિબંધ મૂકવાની તરફેણમાં નથી. તેમણે કહ્યું કે વડા પ્રધાન, રાષ્ટ્રપતિ સહિત સરકારના ઘણા મહત્વપૂર્ણ લોકો ટ્વિટર પર છે, જે બતાવે છે કે સરકાર કેટલી ન્યાયી છે. પરંતુ ટ્વિટર તાજેતરમાં મધ્યમમાર્ગીય હોવાની સ્થિતિ ગુમાવી ચૂક્યું છે કારણ કે તે કાયદાનું પાલન કરતું નથી.

વ્હોટ્સએપ અંગે કેન્દ્રીય મંત્રીએ કહ્યું કે બધા સામાન્ય વપરાશકારો તેનો ઉપયોગ પહેલાની જેમ કરી શકે છે. કેન્દ્રીય પ્રધાને કહ્યું કે ‘અમે નથી ઇચ્છતા કે બધા સંદેશા વર્ણવાય. તે મારો શબ્દ છે કે તમામ ઓર્ડરિયન વ્હોટ્સએપ  યૂઝર્વસે આ ચાલુ રાખવું જોઈએ. પરંતુ જો કોઈ સામગ્રી વાઇરલ થાય છે, તો કયા મોબ લિંચિંગ, હુલ્લડ, હત્યા, કપડાં વગરની સ્ત્રીઓને બતાવવા અથવા બાળકોનું જાતીય શોષણ કરવાને લીધે, તો પછી આ મર્યાદિત કેટેગરીમાં તમને પૂછવામાં આવશે કે આ દુ:સાહસ કોણે કર્યું?

કેન્દ્રીય પ્રધાને કહ્યું કે જ્યારે વોશિંગ્ટનમાં કેપિટોલ હિલ પર ધર્ષણ થયું હતું, ત્યારે તમે દરેકનું ટ્વિટર એકાઉન્ટ અને તે સમયના રાષ્ટ્રપતિનું ટ્વિટર એકાઉન્ટ પણ અવરોધિત કર્યું હતું. ખેડૂત આંદોલન દરમિયાન લાલ કિલ્લા પર આતંકવાદના મદદગારોએ એકદમ તલવારો લહેરાવી, પોલીસકર્મીઓને ઇજા પહોંચાડી, તેમને ખાડામાં ધકેલી દીધા … પછી તે અભિવ્યક્તિની સ્વતંત્રતા હતી. જો કેપિટોલ હિલ એ યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સનું ગૌરવ છે, તો લાલ કિલ્લો ભારતનું ગૌરવ છે, જ્યાં વડા પ્રધાન ત્રિરંગો લહેરાવે છે.

સમાચાર એજન્સી ‘એએનઆઈ’ સાથેની વધુ વાતચીતમાં કેન્દ્રીય મંત્રીએ કહ્યું કે ‘તમે લદાખને ચીનના ભાગ રૂપે બતાવો છો. તે તમને પૂછીને તેને દૂર કરવામાં અમને પંદર દિવસ લાગે છે. તે સાચું નથી. લોકશાહી તરીકે, ભારત તેની ડિજિટલ સાર્વભૌમત્વની સુરક્ષા માટે સમાનરૂપે અધિકાર રાખે છે.