મહારાષ્ટ્રમાં બે-ચાર અઠવાડિયામાં ત્રીજી લહેર આવશે? સક્રિય કેસ 8 લાખને પાર કરી શકે છે

દેશમાં કોરોના સંકટ ચાલુ છે. કોરોના વાયરસ સતત તેનું સ્વરૂપ બદલી રહ્યો છે. હવે આ વાયરસનો નવો પ્રકાર મળી આવ્યો છે. જેને ‘ડેલ્ટા પ્લસ’ અથવા ‘AY.1’ નામ આપવામાં આવ્યું છે. આ વેરિયન્ટ વિશે આશંકા વ્યક્ત કરવામાં આવી રહી છે કે બેથી ચાર અઠવાડિયામાં મહારાષ્ટ્રમાં ત્રીજી લહેર આવી શકે છે.

રોગચાળાના ત્રીજી લહેરની સંભવિત તૈયારીની સમીક્ષા કરવા યોજાયેલી બેઠકમાં સીએમ ઉદ્ધવ ઠાકરેને કહેવામાં આવ્યું હતું કે મહારાષ્ટ્રમાં કોરોનાવાયરસ ‘ડેલ્ટા પ્લસ’ વેરિએન્ટની ત્રીજી લહેર આવી શકે છે અને આ લહેરમાં રાજ્યમાં સક્રિય કોરોના દર્દીઓની સંખ્યા છે. દસ લાખ સુધી પહોંચી શકે છે.

કોરોના માટેની તૈયારીને લગતી ટાસ્ક ફોર્સ મીટિંગમાં ઘણી મહત્વપૂર્ણ બાબતો બહાર આવી છે. ચેતવણી આપતાં સ્ટેટ ટાસ્ક ફોર્સે કહ્યું કે બેથી ચાર અઠવાડિયામાં રાજ્યમાં કોરોનાની ત્રીજી લહેર આવી શકે છે. ટાસ્ક ફોર્સે એમ પણ કહ્યું છે કે આ લહેર 10 ટકા બાળકોને અસર કરી શકે છે.

બેઠકમાં ઉભરી આવ્યું છે કે મહારાષ્ટ્રમાં રાજ્ય નિયુક્ત ટાસ્ક ફોર્સે આશંકા વ્યક્ત કરી હતી કે જો કોરોના માર્ગદર્શિકાનું પાલન ન કરવામાં આવે તો કોરોના ત્રીજી લહેરના કુલ કેસોની સંખ્યા બીજી લહેરના બમણા થઈ શકે છે. રાજ્યમાં સક્રિય કોરોના દર્દીઓની સંખ્યા આઠથી દસ લાખ સુધી પહોંચી શકે છે. નિષ્ણાતો કહે છે કે દર્દીઓમાં 10 ટકા બાળકો હોઈ શકે છે.

રાજ્યમાં ડેલ્ટા વેરિઅન્ટને કારણે બીજી તરંગ દરમિયાન કોરોના દર્દીઓની સંખ્યા પહેલા કરતા વધારે હતી, જેના કારણે તેને ત્રીજી લહેરમાં સાવધ રહેવાનું કહેવામાં આવ્યું છે. ‘ડેલ્ટા +’ વેરિઅન્ટ ‘ડેલ્ટા’ અથવા ‘B 1.617.2’ કોરોના વાયરસના વેરિઅન્ટમાં પરિવર્તનને કારણે થાય છે. ‘ડેલ્ટા’ વેરિઅન્ટની ઓળખ ભારતમાં સૌ પ્રથમ કરવામાં આવી હતી.