મિયાઝાકી કેરી છે 2.70 લાખ રુપિયા કિલો, જાણો કેમ છે આ કેરી આટલી બધી મોંઘી

આ દિવસોમાં આપણે બધા કેરીનો સ્વાદ માણી રહ્યા છીએ, પરંતુ એક ખાસ પ્રકારનો કેરી આ દિવસોમાં ખૂબ ચર્ચામાં છે. મિયાઝાકી નામની આ કેરીની કિંમત આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં પ્રતિ કિલોની કિંમત આશરે 2.70 લાખ રૂપિયા હોવાનું કહેવાય છે. મધ્યપ્રદેશના જબલપુરમાં તેના બે ઝાડની રક્ષા માટે ગાર્ડ અને ડોગને તૈનાત કરવામાં આવ્યા છે. છેવટે, આ કેરી આટલી વિશેષ કેમ છે અને તે આટલી મોંઘા કેમ વેચાય છે. ચાલો તમને જણાવીએ આ કેરીની વિશેષતા વિશે.

મિયાઝાકી કેરી મુખ્યત્વે જાપાનમાં ઉગાડવામાં આવે છે. આ કેરી જાપાનના ક્યુશુ પ્રાંતના મિયાઝાકી શહેરમાં ઉગાડવામાં આવે છે અને તેનું નામ આ પછી રાખવામાં આવ્યું છે. તેમનું કદ પણ ખૂબ મોટું છે. કેરીનું કારણ સામાન્ય રીતે 300 થી 400 ગ્રામ હોય છે.

જાપાનમાં તે એપ્રિલથી ઓગસ્ટની વચ્ચે સામાન્ય છે. આ લાલ રંગની આંબામાં એન્ટી-ઓકિસડન્ટો ભરપૂર છે. તેઓ બીટા કેરોટિન અને ફોલિક એસિડથી પણ સમૃદ્ધ છે. તે સામાન્ય સ્વાસ્થ્ય માટે અત્યંત ફાયદાકારક હોવાનું કહેવાય છે. આ કારણ છે કે ખરીદદારો તેમની અતિશય કિંમત ચૂકવવા માટે તૈયાર છે.

મિયાઝાકી એ ઇર્વિન કેરીનો એક પ્રકાર છે, જે પીળો ‘પેલિકન કેરી’ થી અલગ છે, જે સામાન્ય રીતે દક્ષિણપૂર્વ એશિયામાં ઉગાડવામાં આવે છે. મિયાઝાકી કેરી વિશ્વની સૌથી મોંઘી કેરીમાંની એક છે, જાપાનના મીડિયા અહેવાલો અનુસાર, ગયા વર્ષે આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં તેની કિંમત પ્રતિ કિલો 2.70 લાખ હતી.

મિયાઝાકી કેરી જાપાનમાં દરેક જગ્યાએ મળી શકે છે અને ઓકિનાવા પછી જાપાનમાં કેરીનો બીજો સૌથી મોટો ઉત્પાદક છે. જાપાની મીડિયાના અહેવાલો અનુસાર, મિયાઝાકીમાં આ કેરીનું ઉત્પાદન 70 અને 80 ના દાયકામાં શરૂ થયું. ગરમ આબોહવા, લાંબા સૂર્યપ્રકાશ અને પુષ્કળ વરસાદ વાળા આ કેરીના ઉત્પાદન માટે શહેરમાં અનુકૂળ વાતાવરણ છે.

મિયાઝાકી કેરી નિકાસ કરતા પહેલા સખત પરીક્ષણ અને પરીક્ષણ કરે છે. સફળતાપૂર્વક આ સખત કસોટીમાં પસાર થતી કેરીઓને ‘સૂર્યનો ઇંડા’ કહેવામાં આવે છે.