બાસમતી ચોખા: GI ટેગને લઈને પાકિસ્તાન અને ભારત વચ્ચેનો વિવાદ શું છે? જાણો સમગ્ર મામલો

આ 1962 ની વાત છે. કૃષિ ક્ષેત્રે કાર્યરત કેમિકલ એન્જિનિયર યુનાઇટેડ કિંગડમથી યુનાઇટેડ સ્ટેટની યાત્રા કરે છે. અમેરિકન બજારોમાં જતા તેઓને આશ્ચર્ય થયું કે ત્યાં બાસમતી ચોખા કેમ ન વેચાયા.

ચોખા ફક્ત યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સની રેસ્ટોરન્ટ્સમાં જ શા માટે ઉપલબ્ધ છે? આ વિચાર એવા માણસના મનમાં આવ્યો જેણે ઘણી વાર લંડનની રેસ્ટોરાંમાં બાસમતી ચોખા ખાધા, પણ પછી ચોખા પર તેના સંશોધન કાર્યની શરૂઆત કરી.

1987 માં તેણે યુએસનાં ટેક્સાસ રાજ્યમાં ફાર્મ્સ ઓફ ટેક્સાસ નામની કંપનીમાં કામ કરવાનું શરૂ કર્યું. 1990માં કંપની રાઇસ ટેક ઇન્ક. કોર્પેોરેશન બની ગઈ. આ માણસ 100 કર્મચારીઓ સાથે આ કંપનીનો વડા અથવા સીઈઓ બન્યો. તે સમયે, કંપની ફક્ત ચોખા વેચતી હતી.

રાઇસ ટેક સાથે સંકળાતા દરમિયાન આ વ્યક્તિએ બાસમતી અને ટેક્સાસ ચોખાને જોડીને એક નવો પ્રકારનો લાંબો અનાજ ચોખા બનાવ્યો જેને ‘ટેક્સમતી’ કહેવામાં આવે છે. આ ચોખા બાસમતી ચોખા સાથે તુલનાત્મક ન હતા, તે ટૂંક સમયમાં સુપરમાર્કેટ્સમાં ઉપલબ્ધ થઈ ગયા કારણ કે તે અન્ય દેશોમાંથી ચોખાની આયાત કરવાનો રિવાજ નથી. ચોખા-ટેક દ્વારા ઉત્પાદિત ચોખા ચારથી પાંચ ગણા ભાવે વેચવાનું શરૂ કર્યું, એક વર્ષમાં 7 મિલિયન ડોલર સુધી પહોંચ્યું.

રસપ્રદ વાત એ છે કે રાઇસ ટેક દ્વારા ‘હાથી’, ‘તિલ્ડ’ અને ‘લાલ કિલ્લા’ બ્રાન્ડ્સ હેઠળ ટેક્સમતી ચોખા વેચવાનું શરૂ કર્યું. કેટલાક જાંબુડિયા બોક્સમાં તાજમહલનો ફોટો પણ હતો. તે એટલું સફળ થયું કે સીઈઓએ રાઇસ ટેકને “રાઈસનાં સ્ટારબક્સ” તરીકે ઓળખાવ્યો.

રાઈસ ટેકને આ સ્થળે લઈ ગયેલા સીઈઓ રોબિન એન્ડ્રુઝ હતા. તેઓ એક બ્રિટીશ હતા. તેઓ ચબરાક અને જગુઆરની સવારી કરતા હતા અને ચા પીવાના શોખીન હતા.

જોકે આ એક ભવ્ય સફળતાની વાર્તા છે. પરંતુ 1997થી રાઇસ ટેકનો ઘટાડો શરૂ થયો. યોગાનુયોગ તેમણે યુ.એસ. પેટન્ટ અને ટ્રેડમાર્ક ઓફિસ પાસેથી પેટન્ટ અથવા અધિકારો મેળવી લીધા. ભારત અને પાકિસ્તાને તેનો વિરોધ કર્યો, જેના પરિણામે ભારત અને પાકિસ્તાન સહિતના વિકાસશીલ દેશોની તરફેણ થઈ.

પરંતુ ભારત અને પાકિસ્તાન, જે 1947 સુધી એક જ હતા. ત્યાર બાદ બન્ને દેશો અલગ થયા. હવે સાબિત કરી રહ્યા છે કે તેમને વાસ્તવિક બાસમતીનો હક છે. અને તેથી જ આજે વર્ષ 2021 માં, બંને તેના નામ પર બાસમતીનો જીઆઈટી ટેગ મેળવવા માટે લડત ચલાવી રહ્યા છે.

જીઆઈટી એટલે શું?

19 મી સદીમાં, કેટલાક યુરોપિયન દેશોએ આ વિચાર સાથે વિચાર કર્યો કે તેઓ બનાવેલા શ્રેષ્ઠ ખોરાક અથવા પીણાંનું રક્ષણ કરવું જોઈએ જેથી કરીને તેમની પરવાનગી વિના બીજો કોઈ તેમને બનાવી અથવા વેચી શકે નહીં. અન્ય ઘણા દેશોએ પણ આ વિચારને ટેકો આપ્યો હતો.

વીસમી સદીમાં, ફ્રાન્સ એ પ્રથમ દેશ હતો જેણે આ વિચારને જીઆઈટી સિસ્ટમની રજૂઆત કરીને અને આ પ્રમાણપત્રને તેના પોતાના ટેગ સાથે ગ્રેપ્સ વાઇનને જારી કરીને અમલમાં મૂક્યો. જીઆઈ એટલે જિઓગ્રાફિક ઈન્ડક્શન ટેગ.

આ બતાવે છે કે શું ક્યાં બનાવવામાં આવ્યું છે અને તે ફોર્મ અને સ્વાદમાં અસલી છે. ઉદાહરણ તરીકે, સ્વિસ ચીઝ, ફ્રેન્ચ વાઇન, કોલમ્બિયન કોફી અને દાર્જિલિંગ ટી. આ એક પ્રકારની પેટન્ટ છે.

સમય જતાં, આ સિસ્ટમમાં સુધારા થતા ગયા. જીઆઈટી હવે ‘એગ્રીમેન્ટ ઓન રિલેટેડ આસ્પેક્ટ ઓફ ઈન્ટેલેકચુઅલ પ્રોપ્રાટરી રાઈટ્સ’ (TRIPS) હેઠળ વિશ્વ વેપાર સંગઠન (WTO) જારી કરે છે. આ ઉપરાંત, ઘણા દેશોમાં ઘણા સ્વદેશી ઉત્પાદનો માટે તેમની પોતાની જીઆઈટી ટેગ સિસ્ટમ છે. ધીરે ધીરે, આંતરરાષ્ટ્રીય જીઆઈટી મેળવતા પહેલા કોઈ વસ્તુ માટે ઘરેલું જીઆઈટી મેળવવું જરૂરી બન્યું છે.

જો કોઈ દેશ જીઆઈટી માટે અરજી કરે છે, તો અન્ય દેશો પાસે વાંધા લેવામાં ત્રણ મહિનાનો સમય છે. જો આ સમયગાળા દરમિયાન વાંધો ઉઠાવવામાં આવે તો આ મામલો ડબ્લ્યુટીઓ પાસે જાય છે, જે ટ્રીપ્સ હેઠળ કાર્યવાહી કરી શકે છે.

જીઆઈટીનો હેતુ આજે પણ તે જ છે. આનો અર્થ માલની ગુણવત્તા જાળવવા અને બનાવટી માલના વેચાણને અટકાવવા, ઉત્પાદન ઉત્પાદકોના હિતોનું રક્ષણ કરવું અને ગ્રાહકોને ગુણવત્તાયુક્ત માલની સપ્લાયની ખાતરી કરવી.

ભારત અને પાકિસ્તાન વચ્ચે જીઆઈટી ટેગનો વિવાદ ક્યાંથી શરૂ થયો?

એવું બન્યું કે ભારતે બાસમતી ચોખાના જીઆઈ ટેગ માટે યુરોપિયન યુનિયનને અરજી કરી. આ વાત ત્યારે પ્રકાશમાં આવી જ્યારે 11 સપ્ટેમ્બર 2020 ના ઇયુના સત્તાવાર જર્નલમાં તેનો ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો. જર્નલ પ્રકાશિત થયું ત્યાં સુધીમાં યુરોપિયન યુનિયને ભારતીય બાસમતીને ટેગ કરવાનું વિચારવાનું શરૂ કરી દીધું હતું.

જ્યારે આ સમાચાર પ્રકાશિત થયા ત્યારે પાકિસ્તાનમાં હલચલ મચી ગઈ કારણ કે ત્યાં બાસમતી પણ ઉગાડવામાં આવે છે. ભારતીય બાસમતી માટે જીઆઈ ટેગ મેળવવાનો અર્થ એ થશે કે ફક્ત ભારતીય ઉગાડવામાં આવતી બાસમતી ચોખાને જ અસલી માનવામાં આવશે. સ્વાભાવિક છે કે પાકિસ્તાની બાસમતીની નિકાસ પર આની હાનિકારક અસર પડશે.

આ સંદર્ભમાં, પાકિસ્તાને 5 ઓક્ટોબર, 2020 ના રોજ ભારતીય દાવા સામે પોતાનો વિરોધ જાહેર નોંધાવ્યો હતો. 7 ડિસેમ્બર, 2020 ના રોજ, પાકિસ્તાને યુરોપિયન યુનિયનને ભારતીય દાવા સામે નોટિસ ફટકારી હતી. પાકિસ્તાનની સમસ્યા એ હતી કે તે સમયે પાકિસ્તાનમાં જીઆઈટીની આંતરિક સિસ્ટમ નહોતી. ઉપર જણાવ્યા મુજબ, ઇયુમાં જીઆઈટી માટે અરજી કરતાં પહેલાં પોતાના દેશમાં જીઆઈટી મેળવવું મહત્વપૂર્ણ છે.

પાકિસ્તાનમાં બાસમતી ચોખા ‘કર્નલ બાસમતી’ કેવી રીતે બન્યા?

આ સ્થિતિમાં, પ્રથમ જિઓ ગ્રાફીકલ ઈન્ડક્શન (રજિસ્ટ્રેશન એન્ડ પ્રોટેક્શન) એક્ટ-2020 માં લાગુ કરવામાં આવ્યો હતો. ત્યારબાદ, 27 જાન્યુઆરી, 2021 ના ​​રોજ, બાસમતીને જીઆઈટી ટેગ આપવામાં આવ્યો. ત્યારબાદ પાકિસ્તાને બાસમતી ચોખાના જીટીઆઈ ટેગ માટે યુરોપિયન યુનિયનને અરજી કરી. રાઇસ એક્સપોર્ટ એસોસિએશન ઓફ પાકિસ્તાન (આરઈએપી) અનુસાર, તેની અરજી 5 માર્ચ, 2021 ના ​​રોજ સ્વીકારાઈ હતી.

ઇયુના નિર્દેશો અનુસાર, ભારત અને પાકિસ્તાને 6 મે સુધીમાં આ મુદ્દાનો ઉકેલ લાવવો પડ્યો, પરંતુ તે બન્યું નહીં. ભારત વધુ ત્રણ મહિના માંગે છે.

માર્ચ 2021 માં, ભારતના કેન્દ્રીય પ્રધાન હરદીપસિંહ પુરીએ લોકસભાના લેખિત જવાબમાં કહ્યું કે ભારતે 19 દેશોમાં બાસમતી માટે જીઆઈ પ્રમાણપત્ર મેળવ્યાં છે. તેમના કહેવા મુજબ, ભારતીય બાસમતીને યુ.કે., દક્ષિણ આફ્રિકા, ન્યુઝીલેન્ડ અને કેન્યામાં જી.આઈ.ટી. અને લોગો મળ્યા છે.

જેને લઈ બંને દેશો લડી રહ્યા છે તે બાસમતી ચોખા આવ્યા ક્યાંથી?

વરિષ્ઠ કૃષિ નિષ્ણાત દેવિંદર શર્માએ જણાવ્યું હતું કે જ્યારે ભારત અમેરિકામાં રાઇસ ટેક કંપની સામે કાનૂની લડત લડી રહ્યું હતું, ત્યારે તેણે તેના દાવાને સમર્થન આપવા 50,000 પાનાનાં દસ્તાવેજો રજૂ કર્યા હતા. એવું પણ કહેવામાં આવ્યું હતું કે ભારતમાં બાસમતીનું ઉત્પાદન સોહની મહિવાલના સમયનું છે. તે 18 મી સદીમાં સિંધ અને પંજાબમાં જન્મેલા પ્રેમની વાર્તા છે.

ભાષાશાસ્ત્રીઓ કહે છે કે આ શબ્દ બાસમતી, વાસ અને મતિનું મિશ્રણ છે. બાસ એટલે ‘સુગંધ’ અને મતિનો અર્થ ‘ખૂબ જ ગંઠાયેલું’. આ ઉપરાંત અન્ય અર્થ મુજબ બાસમતીનો અર્થ ‘અત્તરની રાણી’ છે. ઓક્સફર્ડ ડિક્શનરીમાં ‘બાસમતી’ શબ્દનો ઉલ્લેખ પણ છે અને શાબ્દિક અર્થ ‘સુગંધ’ અથવા ‘સુગંધ’ છે.

જો ઐતિહાસિક દસ્તાવેજોનું માનીએ તો સદીઓથી ભારતીય ભૂમિ પર બાસમતીની ખેતી કરવામાં આવે છે. ભારતીય કૃષિ સંશોધન સંસ્થાના વી.પી.સિંહે તેમના પુસ્તક એરોમેટીક રાઈસમાં લખ્યું છે! બાસમતીનો ઉલ્લેખ આથર્વેદમાં પણ છે. તેઓ લખે છે કે હડપ્પા અને મોહેંજો-દારોનાં ખોદકામમાં આના પુરાતત્વીય પુરાવા મળ્યા છે. આ સ્થળો હવે પાકિસ્તાનના પંજાબ અને સિંધ પ્રાંતમાં છે.

મહત્વનું છે કે, 1947 સુધી ભારત અને પાકિસ્તાન એક હતા. આથી જ ભારતની જીઆઈટીની વિનંતી સાથે લખ્યું હતું કે તે પાકિસ્તાની એમા પર પણ છે કારણ કે આ મામલે વિવાદ થવાની સંભાવના છે કારણ કે આ ચોખા ભારતીય પંજાબથી પાંચ કિલોમીટર દૂર સદીઓથી ઉગાડવામાં આવે છે. ‘

ભારત અને પાકિસ્તાન માટે બાસમતી કેમ મહત્વપૂર્ણ છે?

દિલ્હીની જવાહરલાલ નહેરુ યુનિવર્સિટીમાં આંતરરાષ્ટ્રીય સંબંધોના પૂર્વ પ્રોફેસર અને ઇતિહાસકાર પુષ્પેશ પંતને વિશ્વભરના ખાદ્ય અને ભોજન માટેની સનદ માનવામાં આવે છે. પાકિસ્તાન અને ભારત માટે બાસમતીના મહત્વ વિશે તેમણે કહ્યું કે જોવાની વાત એ છે કે બંને દેશોમાં બાસમતીનું ઉત્પાદન ક્યારે થયું અને ક્યારે વધ્યું?

જવાબ એ છે કે 1990થી જ્યારે તેનું ઉત્પાદન અને નિકાસ વધી છે.જ્યારે પાકિસ્તાન ચોખાની નિકાસ પણ કરતો હતો, પરંતુ 1990 પછી તેમાં વધારો થયો.

વિશ્વના ચોખાના ઉત્પાદન અને વપરાશમાં એશિયાનો હિસ્સો 90 ટકા છે. ભારત ચોખાને લઈ બીજા ક્રમનું સૌથી મોટું ઉત્પાદક અને નિકાસકાર દેશ છે. સત્તાવાર આંકડા મુજબ, ભારતે છેલ્લા દાયકામાં વિશ્વમાં સૌથી વધુ ચોખાની નિકાસ કરી છે. દરમિયાન, પાકિસ્તાન 1990થી ચોખાના નિકાસ કરનારા ટોચના પાંચ દેશોમાં સામેલ છે.

બાસમતીનું પણ એવું જ છે. વિશ્વના બે દેશ એવા છે જે બાસમતી ઉગાડે છે: ભારત અને પાકિસ્તાન. ભારત વિશ્વની 65 ટકા બાસમતીની નિકાસ કરે છે જ્યારે બાકીનો ભાગ પાકિસ્તાનથી આવે છે.

2019-20માં ભારતે 44.5 લાખ ટન બાસમતીની નિકાસ કરી અને 31 હજાર કરોડ રુપિયાની આવક કરી. આ વર્ષે ફેબ્રુઆરીથી એપ્રિલ સુધીમાં ભારતે 27,000 કરોડ એટલે કે 41.5 લાખ ટન બાસમતી વેચ્યા હતા. સંયુક્ત રાષ્ટ્ર અનુસાર પાકિસ્તાન 2.2 અબજ ડોલરના ચોખાની નિકાસ કરે છે. પાકિસ્તાની અખબાર ડોનના અનુસાર, પાકિસ્તાન 800 મિલિયન ડોલરથી 1 અબજ ડોલરની બાસમતીની નિકાસ કરે છે.