ભગવાન ભરોસે દેશ ચાલી રહ્યો છે: કોરોનાને લઈ કોર્ટની આકરી ટીકા

હોસ્પિટલોમાં ઓક્સિજનની અછત પર ચિંતા વ્યક્ત કરતાં દિલ્હી હાઈકોર્ટે ગુરુવારે કહ્યું કે પાટનગરમાં કોરોના ચેપની હાલત ખૂબ જ ખતરનાક સ્થિતિમાં પહોંચી ગઈ છે. આદેશ બાદ પણ દિલ્હીને ઓક્સિજનનો પુરતો પુરવઠો નહીં અપાય તે માટે હાઈ કોર્ટે કેન્દ્ર સરકારની નિંદા કરતા કહ્યું કે, “આપણે બધા જાણીએ છીએ કે દેશ ભગવાનની આસ્થામાં ચાલે છે.”

જસ્ટીસ વિપિન સંઘી અને ન્યાયમૂર્તિ રેખા પલ્લીની ખંડપીઠે આ ગંભીર ટિપ્પણી કરી છે અને કેન્દ્ર સરકારને આદેશ આપ્યો છે કે દિલ્હીને કોઈ પણ જાતની તકલીફ વિના ફાળવવામાં આવેલા ઓક્સિજનનો પુરવઠો સુનિશ્ચિત કરવામાં આવે. સરકાર સામે નારાજગી વ્યક્ત કરતાં ખંડપીઠે કહ્યું કે આપણે બધા જાણીએ છીએ કે ભગવાન દેશ ચલાવી રહ્યા છે. ખંડપીઠે સરકારને આદેશ આપ્યો છે કે દિલ્હીને આયોજિત ઓક્સિજન સપ્લાય થાય તે માટે તમામ જરૂરી પગલાં લેવામાં આવે. હાઈકોર્ટે કહ્યું છે કે સરકાર ગમે તે કરી શકે છે, જમીન અને આકાશ પણ એક થઈ શકે છે. હાઇ કોર્ટે તમામ સંબંધિત અધિકારીઓને આદેશ આપ્યો છે કે કેન્દ્ર સરકારના નિર્દેશોનું કડક પાલન થાય તે માટે ડિઝાસ્ટર મેનેજમેન્ટ એક્ટ હેઠળ પસાર થયેલા આદેશોનું પાલન થાય. આ અંતર્ગત વ્યક્તિ, માલ, તબીબી ઓક્સિજન સહિત કોઈને એક રાજ્યથી બીજા રાજ્યમાં જવા પર પ્રતિબંધ રહેશે નહીં.

આ સાથે હાઈકોર્ટે કેન્દ્ર સરકારને નિર્દેશ આપ્યો છે કે દિલ્હીને ફાળવવામાં આવેલા ઓક્સિજનનો પુરવઠો કોઇપણ જાતની તકલીફ વિના સુનિશ્ચિત કરવામાં આવે જેથી દર્દીઓના જીવ બચાવી શકાય. કોર્ટે કહ્યું કે કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા ઓક્સિજન ફાળવવાના આદેશનું કડક રીતે પાલન થવું જોઈએ, અન્યથા ફોજદારી કાર્યવાહી કરવામાં આવશે.

ખંડપીઠે કહ્યું કે કેન્દ્ર સરકારે પાણીપત અને હરિયાણાના અન્ય રાજ્યોમાં આવેલા છોડમાંથી દિલ્હીમાં ઓક્સિજન ફાળવ્યું છે, પરંતુ સ્થાનિક પોલીસ અને પ્રશાસન તેનું પાલન કરી રહ્યું નથી. ખંડપીઠે સમયસર સમસ્યાનું તાત્કાલિક નિરાકરણ શોધવા કેન્દ્રને નિર્દેશ આપ્યો. કોર્ટે કેન્દ્ર સરકારને આ છોડમાંથી ઓક્સિજન વહન કરતા વાહનને સંપૂર્ણ સુરક્ષા પૂરી પાડવા અને વિશેષ કોરિડોર દ્વારા દિલ્હી પરિવહન કરવા આદેશ આપ્યો છે. કોર્ટે આ સૂચના ત્યારે આપી જ્યારે દિલ્હી સરકારે કહ્યું કે પોલીસ હરિયાણાના પાણીપત હરિયાણા પ્લાન્ટમાંથી ફાળવાયેલ ગેસને ત્યાંની પોલીસ લઈ જવા દે છે. તે જ સમયે, સરકારે કહ્યું હતું કે ઉત્તર પ્રદેશમાં સ્થિત પ્લાન્ટમાંથી ફાળવેલ ઓક્સિજન લેવાની સમસ્યા છે.

જેઓ ઓક્સિજન સપ્લાયમાં અવરોધ ઉભો કરે છે તેમની સામે કાર્યવાહી કરવામાં આવશે

સોલિસિટર જનરલ તુષાર મહેતાએ કેન્દ્રની તરફેણમાં બેંચને જણાવ્યું હતું કે, પ્લાન્ટમાંથી અથવા રસ્તામાં ઓક્સિજન લેવામાં કોઈ મુશ્કેલી અથવા અડચણ આવે તો કોઈ પણ વ્યક્તિ કે કોઈ પણ અધિકારી સામે કાર્યવાહી કરવામાં આવશે. મહેતાએ કહ્યું છે કે આ અંગે અધિકારીઓને સૂચના આપવામાં આવી છે. તેમણે એમ પણ કહ્યું કે જો કોઈ વ્યક્તિ મુશ્કેલી સર્જે તો આવી સ્થિતિમાં ઓક્સિજન વાહનને સુરક્ષા આપવામાં આવશે. સરોજ હોસ્પિટલ મેનેજમેન્ટ વતી દાખલ અરજીની સુનાવણી દરમિયાન કોર્ટે આ આદેશ આપ્યો છે. આ પહેલા મેક્સ હોસ્પીટલે oxygenક્સિજનનો સપ્લાય સુનિશ્ચિત કરવાની માંગ કરી હતી. ગૃહ મંત્રાલયે ઉચ્ચ અદાલતને જાણ કરી હતી કે ઓક્સિજનના પરિવહનમાં કોઈ મુશ્કેલી નહીં આવે.

કોઈ પણ સંજોગોમાં હોસ્પિટલોમાં ઓક્સિજનની ઉપલબ્ધતાની ખાતરી

રાજધાની સહિત દેશભરની હોસ્પિટલોમાં ઓક્સિજનના અભાવને લઈને હાઈકોર્ટે બુધવારે રાત્રે કેન્દ્ર સરકાર પર આકરા પ્રહાર કર્યા હતા. આ બાબતને ગંભીરતાથી લઈ હાઈકોર્ટે કેન્દ્ર સરકારને આદેશ આપ્યો હતો કે ઔદ્યોગિક એકમોને ઓક્સિજન ગેસની સપ્લાય તાત્કાલિક અસરથી બંધ કરવામાં આવે અને ઓક્સિજનના અભાવને કારણે કોરોનાથી સંક્રમિત દર્દીઓના જીવ બચાવવા હોસ્પિટલોમાં મોકલી આપવામાં આવે.

જસ્ટિસ વિપિન સંઘી અને ન્યાયાધીશ રેખા પલ્લીની ખંડપીઠે બુધવારે રાત સુધી ચાલેલી સુનાવણી દરમિયાન કેન્દ્ર સરકારને આદેશો આપ્યા છે કે તેઓ હોસ્પિટલોમાં કોરોના દર્દીઓ માટે ઓક્સિજનની ઉપલબ્ધતા સુનિશ્ચિત કરે. બેંચે કહ્યું છે કે એવું લાગે છે કે સરકાર માટે લોકોનું જીવન મહત્વનું નથી. હાઇ કોર્ટે કહ્યું કે આપ (કેન્દ્ર) એ અમારા મંગળવારના આદેશ બાદ પણ હોસ્પિટલોમાં ઓક્સિજન સપ્લાય કરવા માટે કોઈ પગલું ભર્યું નથી. હાઈકોર્ટે કહ્યું કે અમને કોઈ સમજ નથી કે તમે ક્યાંથી ઓક્સિજન લાવશો. બેંચે કહ્યું કે ભીખ માંગવી, ઉધાર લેવી અથવા ચોરી કરવી અથવા નવો પ્લાન્ટ લગાવવો, પરંતુ હોસ્પિટલોમાં દર્દીઓને તમામ કિંમતે ઓક્સિજનની સપ્લાય સુનિશ્ચિત કરવી.

ખંડપીઠે કહ્યું છે કે જો ઉદ્યોગ ઓછી ક્ષમતાથી કામ કરશે, તો આકાશ તૂટી નહીં શકે, પરંતુ જો આ સ્થિતિમાં ઓક્સિજનની સપ્લાય કરવામાં નહીં આવે તો પરિસ્થિતિ વિકટ બની જશે. હાઈકોર્ટે કહ્યું છે કે ઓક્સિજનના અભાવને કારણે લોકોને મરી જતા જોયા પછી અમે આંખો બંધ કરી શકતા નથી. હાઈકોર્ટે કહ્યું છે કે વાસ્તવિકતા એ છે કે દિલ્હી સહિત દેશભરમાં ઓક્સિજનની અછત છે. બેંચે આ ટિપ્પણી ત્યારે કરી જ્યારે કેન્દ્ર સરકારે કહ્યું કે છેલ્લા કેટલાક દિવસોમાં ઓક્સિજનના ઉત્પાદનમાં 1000 એમટી સુધીનો વધારો થયો છે. તે જ સમયે, કેન્દ્રએ કહ્યું કે અમે સ્ટીલ પ્લાન્ટને ઓક્સિજન આપી રહ્યા છીએ અને તેને હોસ્પિટલોમાં આપી રહ્યા છીએ. બેંચે આ હુકમ મેક્સ હોસ્પિટલ મેનેજમેન્ટે દાખલ કરેલી અરજી પર આપ્યો હતો.

કોર્ટે વિમાન દ્વારા ઓક્સિજન લાવવા સામે વાંધો ઉઠાવ્યો હતો

દિલ્હી સરકારે હાઈકોર્ટમાં સૂચન આપ્યું હતું કે તાત્કાલિક ઓક્સિજન સપ્લાયની ખાતરી કરવા માટે વિશેષ વિમાન દ્વારા તેનું પરિવહન થઈ શકે છે. આ તરફ, બેંચે કહ્યું હતું કે તેમના કાયદા સંશોધનકારે કરેલા સંશોધન સૂચવે છે કે ઓક્સિજનનું વિમાન ઉતારવું જોખમી હોઈ શકે છે. ઉપરાંત, ખંડપીઠે કહ્યું હતું કે, ઓક્સિજનને માર્ગ દ્વારા અથવા રેલ દ્વારા લાવી શકાય છે.