બંગાળમાં ભાજપ જીતશે તો કોણ બનશે મુખ્યમંત્રી? જાણો કોણ-કોણ છે રેસમાં…

બંગાળમાં પાંચ તબક્કાના મતદાન પછી, તૃણમૂલ અને ભાજપ અને કેન્દ્રીય ગૃહ પ્રધાન અમિત શાહ વચ્ચે 200 પ્લસ બેઠકોનો દાવો કરી રહ્યા છે. બંગાળમાં ભાજપ જીતશેતો કોણ કમાન સંભાળશે તેની ચર્ચા શરૂ થઈ ગઈ છે. ગ્રામિણ વિસ્તારના લોકપ્રિય નેતા અથવા શહેરી નેતાના હાથમાં સુકાન રહેશે? મુખ્યમંત્રી મમતા બેનર્જી સાથે સીધો મુકાબલો કરનારા સુવેન્દુ અધિકારી લાંબા સમયથી સંગઠન માટે કાર્યરત છે અને મુખ્યમંત્રી મમતા બેનર્જીને સાથે સીધો પડકાર ફેંક્યો છે. કેન્દ્રીય નેતૃત્વ દ્વારા તેમની વિદ્વાન તરીકે ઓળખ કરવામાં આવી છે સ્વપ્નદાસ ગુપ્તા જેવા નેતા પણ ચર્ચામાં છે.

જો ભાજપ સરકાર બંગાળમાં આવે છે, તો મુખ્યમંત્રી કોણ હશે તેનો નિર્ણય ભાજપ સંસદીય બોર્ડ કરશે. પરંતુ પાર્ટીના નેતાઓમાં નેતાઓની યોગ્યતાઓની ચર્ચા રસપ્રદ રીતે થઈ રહી છે. દેખીતી રીતે જ જ્યારે સુવેન્દુ મમતાને છોડીને ભાજપમાં આવ્યા ત્યારે અટકળો તીવ્ર બની હતી કે તેઓ મમતા સામે ટકરાશે. ખરેખર, તેમનો ભાજપમાં જોડાવું એ મમતા માટે મોટો ફટકો હતો. પછી જ્યારે મમતાએ નંદીગ્રામની સામે લડવાનું મન બનાવ્યું ત્યારે સુવેન્દુ વધુ પ્રકાશમાં આવ્યા.

એક રીતે નંદીગ્રામ મુખ્યમંત્રીની માપદંડ બન્યું. સમગ્ર ચૂંટણી પ્રચારમાં સુવેન્દુને જે રીતે રાજ્યભરમાં ફેરવવામાં આવી રહ્યો છે, તેમણે એમ પણ સ્પષ્ટ કર્યું કે સુવેન્દુ ભાજપ માટે એક મહત્વપૂર્ણ ચહેરો છે. મમતા સરકારમાં 10 વર્ષ સુધી રહીને તેમને વહીવટી અનુભવ પણ છે. કોઈપણ રીતે, મુખ્યમંત્રીને પરાજિત કરનાર વ્યક્તિ ભારે પડે છે. સ્વપ્નદાસ ગુપ્તાએ રાજ્યસભામાંથી રાજીનામું આપ્યું એ પણ એક સંદેશ હતો કારણ કે તેઓ રાજ્યની સાથે રાષ્ટ્રીય અને આંતરરાષ્ટ્રીય રાજકારણ પર નજર રાખી રહ્યા છે.

પરંતુ દિલીપ ઘોષ પરિબળને અવગણી શકાય નહીં. આ ક્ષણે તેની તરફેણમાં સૌથી મોટી વાત એ છે કે તે શહેરી પ્રબુદ્ધ લોકોને ગમશે નહીં, પરંતુ ગામની નાડી સમજી શકે છે. ભાજપની ઈમેજ શહેરોની પાર્ટી તરીકે છે, બંગાળમાં ગામનાં રસ્તે આગળ વધી છે.

પાર્ટીને એ પણ ખ્યાલ છે કે જો ડાબેરી મોરચો સાડા ત્રણ દાયકા સુધી શાસન કરે તો તે ગામને લીધે કર્યો છે. જો મમતા આ વખતે પીછેહઠ કરે તો ગામને કારણે. ભ્રષ્ટાચારને મોટો મુદ્દો બનાવીને ભાજપના મેદાનમાં પ્રવેશ માત્ર ઘોષના દાવાને મજબૂત બનાવે છે.

ભાજપના વરિષ્ઠ નેતાના જણાવ્યા મુજબ મધ્યમ વર્ગના સમર્થનને લીધે, અમને શહેરોની પાર્ટી કહેવામાં આવે છે, પરંતુ છેલ્લા કેટલાક વર્ષોમાં આપણે ગામમાં પ્રવેશ કર્યો છે. જો આપણે ઉત્તર પ્રદેશમાં ગામડાની પાર્ટી ન બનાવી હોત, 325 ન પહોંચ્યા હોત અને જો બંગાળમાં 200 પ્લસ હશે, તો તે ગામના કારણે જ હશે. એટલે કે, જ્યારે નેતૃત્વની ચૂંટણીઓની વાત આવે છે, ત્યારે ગામની પસંદગી પર પ્રભુત્વ હોઈ શકે છે.