શું ઉત્તર કોરિયાના પતનનો આરંભ થઈ ગયો છે? આર્થિક પાયમાલી અંગે કિમ જોંગે જાણો શું કહ્યું…

ઉત્તર કોરિયાના નેતા કિમ જોંગ ઉને પ્યોંગયાંગમાં એક મોટી રાજકીય પરિષદમાં તેમની શાસક પક્ષના હજારો તળિયાના કાર્યકરોને સંબોધન કરતાં સ્વીકાર્યું કે તેમનો દેશ ખૂબ જ ખરાબ તબક્કામાંથી પસાર થઈ રહ્યો છે. નિષ્ણાતો માને છે કે ઉત્તર કોરિયામાં કિમના શાસનનો એક દાયકા પૂર્ણ થવાને આરે છે અને કોરોના વાયરસના ફેલાવાને રોકવા માટે લોકડાઉન અને અમેરિકી પ્રતિબંધો દ્વારા તેની પહેલેથી જ અસ્થિર અર્થતંત્ર વધુ તાણમાં આવી ગયું છે. ઉત્તર કોરિયાની સત્તાવાર કોરિયન સેન્ટ્રલ ન્યૂઝ એજન્સીએ કહ્યું કે કિમે મંગળવારે વર્કર્સ પાર્ટીના શાખા સચિવોની બેઠકમાં આ ટિપ્પણીઓ કરી હતી.

કિમ જોંગે કહ્યું, “અત્યાર સુધીના સૌથી ખરાબ પરિસ્થિતિમાં લોકોના જીવનમાં સુધારો શાખાઓ, પક્ષના તળિયા સંગઠનો દ્વારા ભજવવામાં આવતી ભૂમિકા પર આધારિત છે.” આ પરિસ્થિતિમાં આપણે ઘણા અભૂતપૂર્વ પડકારોનો પાર કરવો પડશે. તેમણે પક્ષના સભ્યોને જાન્યુઆરીમાં કોંગ્રેસમાં લીધેલા નિર્ણયોનો અમલ કરવા વિનંતી કરી હતી જ્યારે તેઓએ યુ.એસ. દબાણ હોવા છતાં પરમાણુ ક્ષમતા વધારવાની હાકલ કરી હતી અને નવી પંચવર્ષીય રાષ્ટ્રીય વિકાસ યોજનાની જાહેરાત કરી હતી.

ઉત્તર કોરિયા મિસાઇલોના આધુનિકરણમાં વ્યસ્ત

ઉત્તર કોરિયા પ્રતિબંધને બાયપાસ કરીને, તેના પરમાણુ શસ્ત્રો અને બેલિસ્ટિક મિસાઇલોના આધુનિકરણમાં વ્યસ્ત છે. આ ઉપરાંત, તે આ કાર્યક્રમોમાં વપરાયેલી તકનીકને અન્ય દેશોમાંથી લઈ રહ્યું છે. ઉત્તર કોરિયા પર લાદવામાં આવેલા યુએન પ્રતિબંધો પર નજર રાખતા નિષ્ણાતોની ટીમે તાજેતરમાં સુરક્ષા પરિષદને મોકલવામાં આવેલા અહેવાલમાં જણાવ્યું છે કે કિમ જોંગ ઉનની સરકાર પણ પરમાણુ શસ્ત્રો ઉત્પન્ન કરતી સામગ્રીનું નિર્માણ કરી શકે છે.