સચિન વાઝેનો લેટર બોમ્બ: અનિલ દેશમુખ બાદ મંત્રી અનિલ પરબ પર મૂકાયા સનસનાટીપૂર્ણ આરોપ

એન્ટિલિયા કેસમાં ધરપકડ કરાયેલા પોલીસ અધિકારી સચિન વાઝે અને મનસુખ હિરેન હત્યા કેસમાં મુંબઇના ભૂતપૂર્વ પોલીસ કમિશનર પરમબીર સિંહના આરોપો પર મહોર લગાવી છે. સચિન વાઝેએ એનઆઈએને લખેલા પત્રમાં આરોપ લગાવ્યો છે કે મહારાષ્ટ્રના ભૂતપૂર્વ ગૃહ પ્રધાન અનિલ દેશમુખ અને રાજ્યના પરિવહન પ્રધાન અનિલ પરબને તેમને હપ્તા લેવાનું કહ્યું હતું. અગાઉ પરમબીરસિંહે એવો પણ આરોપ લગાવ્યો હતો કે દેશમુખે વાઝેને દર મહિને 100 કરોડ રૂપિયા ઉભા કરવા લક્ષ્યાંક આપ્યા હતા.

ઈન્ડિયા ટુડેના એક અહેવાલ મુજબ, સચિન વાઝે એનઆઈને હાથથી લખેલા પત્રમાં દાવો કર્યો હતો કે એનસીપીના પ્રમુખ શરદ પવાર મુંબઈ પોલીસમાં તેમને નોકરીમાં ફરીથી બહાલ કરવાના વિરોધી હતા. અનિલ દેશમુખે તેમને (વાઝે) કહ્યું હતું કે જો તે 2 કરોડ રૂપિયા આપશે તો તેઓ શરદ પવારને રાજી કરશે. વાઝે એવો દાવો પણ કર્યો હતો કે મહારાષ્ટ્રના પરિવહન પ્રધાન અનિલ પરબને પણ તેમને BMC સાથે સંકળાયેલા 50 કોન્ટ્રાક્ટરો પાસેથી 2-2 કરોડ રૂપિયા વસૂલવા કહ્યું હતું. વાઝેએ આ ચાર પાનાનો પત્ર એનઆઈએ કોર્ટને સોંપ્યો છે.

સચિન વાઝે દાવો કર્યો છે કે અનિલ દેશમુખે તેમને ઓક્ટોબર 2020 માં સહદ્રી ગેસ્ટ હાઉસમાં બોલાવ્યા હતા અને મુંબઈમાં 1650 બાર અને રેસ્ટોરન્ટ પાસેથી રુપિયા એકત્રિત કરવા કહ્યું હતું. જો કે વાઝે એમ પણ કહ્યું છે કે તેમણે એમ કરવાની ના પાડી હતી. વાઝે એક પત્રમાં લખ્યું છે કે અનિલ દેશમુખે તેમને ફરી એક વાર જાન્યુઆરી 2021 માં આવું કરવા કહ્યું હતું. તે તેમને દેશમુખના સત્તાવાર બંગલા પર મળે. આ સમયગાળા દરમિયાન મંત્રીના પી.એ.કુંદન પણ હાજર રહ્યા હતા. વાઝેના જણાવ્યા મુજબ, બેઠકમાં દેશમુખે દરેક વખતે અને રેસ્ટોરન્ટમાંથી 3 થી 35.5 લાખ વસૂલવા જણાવ્યું હતું.

સચિન વાઝે એવો દાવો પણ કર્યો છે કે મહારાષ્ટ્રના પરિવહન પ્રધાન અને શિવસેનાના નેતા અનિલ પરબ દ્વારા પણ ખંડણી માંગવામાં આવી હતી. વાઝે કહ્યું છે કે અનિલ પરબ જુલાઈ-ઓગસ્ટ 2020માં મળ્યા હતા અને સૈફી બુરહની અપલિફ્ટમેન્ટ ટ્રસ્ટ (એસબીયુટી) પાસેથી 50 કરોડ વસૂલવા કહ્યું હતું, જેની સામે તપાસ ચાલી રહી છે.

વાઝે લખ્યું છે, “જુલાઈ-ઓગસ્ટ 2020 માં, મંત્રી અનિલ પરબ મને તેમના સત્તાવાર બંગલા પર બોલાવ્યા. બેઠકમાં પરબે મને ફરિયાદની પ્રારંભિક તપાસ તપાસ કરવા અને ટ્રસ્ટીઓ સાથે વાટાઘાટો કરવાનું કહ્યું હતું. તેઓએ તપાસ બંધ કરવાના નામે મને એસબીયુટીમાંથી 50 કરોડ લાવવા કહ્યું હતું. મેં મારી અસમર્થતા વ્યક્ત કરી કારણ કે એસબીયુટીને કોઈ જાણતું નહોતું અને તપાસ પર મારો કોઈ નિયંત્રણ નથી. ”

વાજે આગળ પત્રમાં લખ્યું છે કે અનિલ પરબને જાન્યુઆરી 2021 માં ફરી એકવાર બોલાવવામાં આવ્યો હતો અને બીએમસીના કેટલાક કોન્ટ્રાક્ટરો વિરુદ્ધ તપાસ કરવા અને દરેકને 2 કરોડ રૂપિયા વસૂલવા જણાવ્યું હતું. વાઝે લખ્યું છે, “તેમણે મને આવા 50૦ કોન્ટ્રાક્ટરો પાસેથી ઓછામાં ઓછા 2 કરોડ રૂપિયા લાવવા કહ્યું હતું.” વાજેએ એવો પણ દાવો કર્યો છે કે, પોલીસ કમિશનર પરમબીર પાસેથી તેમને અનિલ દેશમુખ અને અનિલ પરબ તરફથી મળેલા ઓર્ડર વિશે ઓર્ડર મળ્યો હતો. સિંહને જાણ કરવામાં આવી હતી. વાઝેએ એમ પણ કહ્યું છે કે પરમબીરસિંહે તેમને આ માંગણીઓ નહીં સ્વીકારવાનું કહ્યું હતું.

ઉદ્યોગપતિ મુકેશ અંબાણી અને તેના માલિક મનસુખ હિરેનના ઘરની બહાર વિસ્ફોટક કારની હત્યામાં ધરપકડ કરાયેલ, તે હાલમાં એનઆઈએ રિમાન્ડ પર છે અને બુધવારે સ્પેશિયલ કોર્ટે પણ સીબીઆઈને તેની પૂછપરછ કરવાની મંજૂરી આપી છે. દેશમુખ ઉપર લગાવવામાં આવેલા આરોપો અંગે મુંબઈના ભૂતપૂર્વ કમિશનર પરમબીર સિંહે તપાસ સીબીઆઈને સુપરત કરી છે.

પરમબીરસિંહે આરોપ લગાવ્યો હતો કે પૂર્વ ગૃહમંત્રી અનિલ દેશમુખે વાઝેને દર મહિને 100 કરોડની વસૂલાતનું લક્ષ્ય આપ્યું હતું અને તેની પદ્ધતિઓ પણ જણાવી હતી. તેણે 1700 કરતા વધારે વખત મુંબઈની રેસ્ટોરન્ટ્સને પૂછ્યું હતું. હાઈકોર્ટે સીબીઆઈ દ્વારા આ કેસની તપાસના આદેશ આપ્યા બાદ અનિલ દેશમુખને પદ પરથી રાજીનામું આપવું પડ્યું હતું. જોકે, ઉદ્ધવ સરકાર હજી પણ દેશમુખનો બચાવ કરી રહી છે અને આ આદેશની વિરુદ્ધ સુપ્રીમ કોર્ટનો સંપર્ક સાધ્યો છે.